สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2006|ตอบ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ภาคกลาง] รบกวนหน่อยนะคะ ขอคำแนะนำในการเลี้ยงแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
สวัสดีค่ะ พอดีเพิ่งเล้ยงแพะเนื้ออยากขอคำแนะนำจากผู้รุ้ค่ะอาจจะเป็นคำถามง่ายๆสำหรับคนที่เลี้ยงแพะและรุ้จักแพะดีแต่สำหรับเรา เราไม่รุ้จิงๆ

1.แพะเนื้อควรได้รับอาหารข้นวันล่ะกี่%ของ นน ตัวค่ะ 2.อาหารหยาบควรให้ยังงัยค่ะ (ตอนนี้มีหญ่าเนเปียร์สับกับต้นข้าวโพดสับไม่รุ้ว่าอันไหนจะดีกว่ากันในการเลี้ยงแพะขุน)
3.ควรให้อาหารข้นโปรตีนเท่าไหรถึงจะเหมาะกับการเลี้ยงขุน(ถามแต่ล่ะคนตอบไม่เหมือนกันเลยสับสน)
4.อาหารโคขุนสามารถใช้เลี้ยงแพะขุนได้รึป่าวค่ะ

ขอโทษน่ะคะเรามือใหม่จิงๆอยากรุ้ข้อมุลที่แน่ชัดเพราะก่อนๆก็ฟังแต่คนรอบๆตัวเห็นแพะน้ำหนักตัวไม่ดีขึ้นสักที
ตอนนี้ให้อาหารแพะวันล่ะ 4ครั้งไม่รุ้ว่าเยอะไปรึป่าว
ขอบคุณมากๆนะคะ

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 3-5-2024 18:21