สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2033|ตอบ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ผมอยากรู้ว่าเปลือกขนุน-หรือซังขนุนใช้เลี้ยงดีไหมคับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ปทุมธานี
ผมอยากรู้ว่า เปลือกขนุน-หรือซังขนุน ใช้เลียงแพะขุนใด้ไหมคับ
ถ้าให้กินสลับกับกระถินจะดีไหมคับ
แพะจะอ้วนไหมคับ
อันตรายหรือป่าว อยากรู้มากๆคับ ขอขอบพระคุณท่านผู้รู้ด้วยคับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0125
จังหวัด
สุโขทัย

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

เลี้ยงได้ครับ  แต่ของบางอย่างที่จัดหามาให้แพะแกะกินนั้น ควรที่จะต้องมีให้สม่ำเสมอนะครับตลอดปีได้ยิ่งดี(จะอ้วนดี)

เป็นคำถามที่ดีนะครับ จะขอยกตัวอย่างเผื่อคนที่มาอ่านกระทู้นี้จะได้รู้เรื่องการเลี้ยงแพะเพิ่มขึ้น

แพะเป็นสัตว์ที่กินได้หลากหลาย ไม้ใบ หญ้า ผลไม้  แต่อุปนิสัยของแพะที่เกษตรกรหาของมาให้กินนั้นต้องมั่นใจว่าสิ่งที่จะหามาให้นั้นต้องมีตลอดทั้งปี เพราะแพะแกะของท่านนั้นเมื่อได้กินบ่อยๆแล้ว ถ้าเกิดแพะแกะนั้นชอบกินด้วยแล้ว มันจะอดท้องรออาหารเสริมที่ท่านหามาให้ สมมุติว่าปกติกินหญ้าเต็มกระเพาะ จำนวน 3 กก. แต่บังเอิญฤดูนั้นผลไม้ออก เช่นขนุน มีให้กินเต็มที่จำนวน 3 เดือน แพะจะลดการกินหญ้าลงเพื่อรอขนุนของท่าน พอหมดฤดู(แต่ความเคยชินยังคงอยู่)แพะจะกินหญ้าลดลง แต่กลับมารอขนุนที่ท่านเอามาเสริม สรุปแพะรอเก้อ กินหญ้าก็น้อยลง การเติบโตมันก็จะไม่สม่ำเสมอ ครับ
จันทราฟาร์ม สุโขทัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
  0939544955

จังหวัด
ปทุมธานี
ขอบพระคุณมากคับพอดีบ้านอยู่ไกล้ตลาดมีตลอดคับ

จังหวัด
นครศรีธรรมราช
ให้กินกินด้ายคับที่คอกผมให้กี่รอบก็ไม่พอ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 26-4-2024 23:56