สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 996|ตอบ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] รบกวบปรึกษา(แพะพ่อพันธ์ผมเดินไม่ตรง) [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
แพะพ่อพันธุ์ของผมมันเดินเป๋ไปครับ ช่วงขาหน้าของแพะก็คล้ายๆกับกระดูกจะเลื่อน เดินก็ตะแคงข้างเดิน(เดินไม่ค่อยตรงทาง) คอของแพะก็รู้สึกแข็งๆเวลามันเดิน มันเป็นไปได้มั้ยคับที่แพะของผมตอนที่...กับตัวเมียมันทำพลาดท่ากระดูกเลยเครื่อน ควรรักษายังไงแนะนำผมหน่อยนะคับ(มือใหม่หัดเลี้ยง)

Rank: 3

จังหวัด
เชียงใหม่
บางทีอาจขาดเกลือแร่ ของผมเคยมีอาการเดินเกร็งฉีดคาโตซาลแล้วหาย

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0125
จังหวัด
สุโขทัย

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ให้ยาจำพวกแคลเซี่ยมแบบฉีดตามด้วยวิตามิน AD3E และ ฟอสฟอรัส(โทรโนฟอสฟาน) แต่ก่อนให้ยาพวกนี้ถ้ามั่นใจว่าเกิดจากอุบัติเหตุ ให้ทำการรักษา โดยให้ยาแก้อักเสบ กลุ่ม เพนไดสเตรป ครับถ้าหายก็ให้ฉีดยาข้างต้นช่วยอีกที
จันทราฟาร์ม สุโขทัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
  0939544955
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 27-4-2024 08:38