สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1392|ตอบ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] เรื่องการออกความคิดเห็นในการกำหนดราคาแพะแกะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 8Rank: 8Rank: 8Rank: 8

G.S.A.
0315
จังหวัด
นครราชสีมา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

เคยสังเกตมั้ยว่าทำไมเราต้องคอยถามพ่อค้าแพะแกะว่า แพะแกะ น้ำหนักเท่านี้ ให้ราคาเท่าไร แทนที่จะเป็นพ่อค้าที่จะต้องถามเราว่าแพะแกะน้ำหนักเท่านี้ขายราคาเท่าไร ทั้งๆที่เราเป็นคนลงทุนทั้งอาหารค้นและอาหารหยาบ ใหนจะค่าน้ำมันที่ออกไปตัดกระฐินอีก ใหนจะค่าแรงเราอีก ทั้งหมดนี้เราทั้งนั้นที่เป็นคนจ่าย /เพราะฉนันเราน่าจะเป็นคนที่กำหนดราคามากกว่าว่าเราจะขายในราคาเท่าใด ไม่ใช้พ่อค้า พี่น้องว่าถูกมั้ย เพราะอะไรหรือก็เพราะว่าเราเป็นคนรู้ดีที่สุดว่าเราลงทุนไปเท่าไร และสมควรจะได้กำไรเท่าใด ผมว่าเราน่าจะเปลีี่ยนความคิดได้แล้วนะ ไม่ใช้เค้ามาให้เท่าไรก็เอาเพราะกลัวขายของไม่ได้ ถ้าคุณกลัวขายของไม่ได้คุณจะมาเลี้ยงกันทำมั้ย ถ้าทำแล้วขาดทุนหรือไม่คุ้มค่าเหนือยก็เลิกเถอะผมว่า เชื่อผมเถอะแพะแกะถ้าราคามันถูกมากก็อย่าขายเลย เก็บไว้มันก็ไม่บูดหรอก เพราะถ้าแพะขาดตลาดราคามันก็จะดีเอง รวมกลุ่มกันไว้เวลาขายจะได้มีอำนาจต่อรองกับพ่อค้า เช่น ถ้าเรารวมแพะให้ขึ้นที่เดียวขอราคาเท่านี้นะ ถ้าไล่จับตามหน้าฟาร์มได้เท่านี้นะ แต่ก็อย่าลืมว่าน้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่าเอาราคาที่เค้าอยู่ได้เราอยู่ได้ ไม่ใช้เค้าอยู่ได้ฝ่ายเดียว อย่าไปคิดว่าสมัยก่อนแพะโลละ 75 บาทยังอยู่ได้ มันไม่เหมือนเดิมแล้วทุกวันนี้ต้นทุนมันสูงขึ้นราคาแพะก็ต้องสูงตามไปด้วย ไม่ใช้ขึ้นราคาเท่าหางอึ่ง  ผมว่าถ้าคุยกันเรื่องน้ำหนัก ผมว่า 25 โลขึ้น โลละ 100 กำลังสวยนะ เราอยู่ได้เค้าอยู่ได้ สำหรับพื้นที่แถวบ้านผมนะ สำหรับราคา 90 - 95 บาท ผมว่ามันถูกไป   หรือพี่น้องว่ายังครับ รองมาช่วยกันออกความคิดเห็นกันดู มาช่วยกันหาทางออกที่ดีสำหรับทั้งสองฝ่าย

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 13:37