สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1389|ตอบ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] เรื่องการออกความคิดเห็นในการกำหนดราคาแพะแกะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 8Rank: 8Rank: 8Rank: 8

G.S.A.
0315
จังหวัด
นครราชสีมา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

เคยสังเกตมั้ยว่าทำไมเราต้องคอยถามพ่อค้าแพะแกะว่า แพะแกะ น้ำหนักเท่านี้ ให้ราคาเท่าไร แทนที่จะเป็นพ่อค้าที่จะต้องถามเราว่าแพะแกะน้ำหนักเท่านี้ขายราคาเท่าไร ทั้งๆที่เราเป็นคนลงทุนทั้งอาหารค้นและอาหารหยาบ ใหนจะค่าน้ำมันที่ออกไปตัดกระฐินอีก ใหนจะค่าแรงเราอีก ทั้งหมดนี้เราทั้งนั้นที่เป็นคนจ่าย /เพราะฉนันเราน่าจะเป็นคนที่กำหนดราคามากกว่าว่าเราจะขายในราคาเท่าใด ไม่ใช้พ่อค้า พี่น้องว่าถูกมั้ย เพราะอะไรหรือก็เพราะว่าเราเป็นคนรู้ดีที่สุดว่าเราลงทุนไปเท่าไร และสมควรจะได้กำไรเท่าใด ผมว่าเราน่าจะเปลีี่ยนความคิดได้แล้วนะ ไม่ใช้เค้ามาให้เท่าไรก็เอาเพราะกลัวขายของไม่ได้ ถ้าคุณกลัวขายของไม่ได้คุณจะมาเลี้ยงกันทำมั้ย ถ้าทำแล้วขาดทุนหรือไม่คุ้มค่าเหนือยก็เลิกเถอะผมว่า เชื่อผมเถอะแพะแกะถ้าราคามันถูกมากก็อย่าขายเลย เก็บไว้มันก็ไม่บูดหรอก เพราะถ้าแพะขาดตลาดราคามันก็จะดีเอง รวมกลุ่มกันไว้เวลาขายจะได้มีอำนาจต่อรองกับพ่อค้า เช่น ถ้าเรารวมแพะให้ขึ้นที่เดียวขอราคาเท่านี้นะ ถ้าไล่จับตามหน้าฟาร์มได้เท่านี้นะ แต่ก็อย่าลืมว่าน้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่าเอาราคาที่เค้าอยู่ได้เราอยู่ได้ ไม่ใช้เค้าอยู่ได้ฝ่ายเดียว อย่าไปคิดว่าสมัยก่อนแพะโลละ 75 บาทยังอยู่ได้ มันไม่เหมือนเดิมแล้วทุกวันนี้ต้นทุนมันสูงขึ้นราคาแพะก็ต้องสูงตามไปด้วย ไม่ใช้ขึ้นราคาเท่าหางอึ่ง  ผมว่าถ้าคุยกันเรื่องน้ำหนัก ผมว่า 25 โลขึ้น โลละ 100 กำลังสวยนะ เราอยู่ได้เค้าอยู่ได้ สำหรับพื้นที่แถวบ้านผมนะ สำหรับราคา 90 - 95 บาท ผมว่ามันถูกไป   หรือพี่น้องว่ายังครับ รองมาช่วยกันออกความคิดเห็นกันดู มาช่วยกันหาทางออกที่ดีสำหรับทั้งสองฝ่าย

Rank: 3

จังหวัด
อำนาจเจริญ
น่ามีราคากลางตั้งนานแล้วครับ

G.S.A.
0357
จังหวัด
สกลนคร

น่าคิดน่ะครับ เราลงทุนเองเสียเองทุกอย่าง แต่กำหนดราคาเองไม่ได้ คิดแล้วท้อน่ะครับ ช่วยกันครับพี่น้อง
ไร่พ่อใหญ่อ้วน บ.หินแตก 109 หมู่ 8 ต. ไร่ อ. พรรณนานิคม จ.  สกลนคร Tel.089-3942464

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
พังงา

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0334
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

5#
โพสต์เมื่อ 18-3-2015 11:49:25 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ใครมีความรู้ความเข้าใจเรื่องการตลาดช่วยออกมาพูดให้ฟังหน่อยครับ
ว่าทำไมแพะ-แกะราคาถูก รวมถึงการที่ไม่มีพ่อค้าเข้ามาจับแพะ-แกะ
และทำไมเรากำหนดราคาเองไม่ได้ ทำไมพ่อค้าถึงให้ราคาถูก
และวิธีการแก้ไขปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นเหล่านี้จะต้องทำอย่างไรบ้าง
ผมเข้าใจว่ากรมปศุสัตว์มีแผนพัฒนาการเลี้ยงแพะ-แกะ แต่มีกระบวนการ
พัฒนาอย่างใรบ้าง ทำอย่างไรให้เกษตรกรเข้าถึงข้อมูลเหล่านี้
ท่านที่มีความรู้ความชำนาญในด้านต่างๆช่วยชี้แนะด้วยครับ
เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรที่กำลังประสบปัญหาเหล่านี้อยูาในปัจจุบัน
***ขอบพระคุณล่วงหน้าแทนพี่น้องเกษตรกรครับ

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0340
จังหวัด
นครราชสีมา

6#
โพสต์เมื่อ 18-3-2015 11:59:33 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สำหรับความคิดเห็นของผมนะ   ( ตั้งกลุ่ม  ย่อย   15- 20  คนหรือฟาร์ม  )  เช่นหากในอำเภอก็ลงทะเบียน  และทำความรู้จัก  เป็นกลุ่มสมาชิกกันซะ   ต่อยอดไปถึงขนาดแปรรูปเอง  หรือทำผลิตภัณฑ์เพิ่มขึ้น    ถึงตอนนั้น   วงจรพ่อค้าคนกลางจะถูกตัดขาดไปเองอย่างสิ้นเชิง   ส่วนเรื่องราคาการซื้อการขาย  เรากำหนดได้ครับหากถุกมากๆเราขายไม่ได้เราเก็บไว้  
อย่าไปมุ่งเน้นว่าเราจะต้องเอาเท่านั้นเท่านี้ครับ   ทุกสิ่งอย่างมันมีกลไกลของมัน   เหมือนข้าว  ตันละหมื่นห้า   เดี๋ยวนี้เท่าไหร่ครับ     ลองเปลี่ยนวิธีคิด วิะีแปรรูปผลิตผลของเราครับ   
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

แสดงความคิดเห็น

nonghnea  ในกรณีข้าวมีรัฐบาลรองรับน่ะครับ ราคาแพะแกะไม่มี  โพสต์เมื่อ 18-3-2015 15:23:13
" เต็งหนึ่งฟาร์ม "
43 หมู่ที่ 14  ตำบลกำปัง    อำเภอโนนไทย   จังหวัดนครราชสีมา  30220
ฟาร์มปศุสัตว์เล็กๆกระทัดรัด  ยินดีต้อนรับด้วยมิตรไมตรี
- G.S.A. 0340

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0334
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

7#
โพสต์เมื่อ 18-3-2015 13:14:16 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

จังหวัด
อำนาจเจริญ
8#
โพสต์เมื่อ 18-3-2015 16:07:45 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
รวมกลุ่มเป็นการกำหนดอุปทานของตลาด ถ้าไม่มีอุปสงค์ก็ขายได้ยาก ต้องสร้างอุปสงค์ เนื้อวัวแพงเพราะอะไร? ลองไล่ดูก็จะทราบครับ

G.S.A.
0356
จังหวัด
หนองคาย

9#
โพสต์เมื่อ 18-3-2015 19:30:05 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
Tawanyim Farm 1[บ้านไร่ตะวันยิ้ม 1]
บ้านหนองไก่เหลือง (ฝั่งทางเข้าวัดหนองไก่เหลือง)
ต.หนองประดู่ อ.เลาขวัญ จ.กาญจนบุรี

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

10#
โพสต์เมื่อ 19-3-2015 11:38:49 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
นั่นแหละครับ ตอนนี้ราคาควรจะ 100 ขึ้นละ แต่จะทำอย่างไรให้ทุกคนที่เลี้ยงเข้าใจและตรึงราคาให้ได้ ปัญหาใหญ่คือความไม่พร้อมด้านต้นทุนและฐานะการเงินของผู้เลี้ยงแต่ละท่าน

Rank: 1

จังหวัด
นครราชสีมา
11#
โพสต์เมื่อ 19-3-2015 20:49:38 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ของที่ฟาร์มผมเชือดกินเองครับประหยัดค่ากับข้าวได้เป็นอาทิตย์ครับแพะปลดพ่อค้าให้60บาทผมไม่ขายครับเชือดกิน13ตัวแล้วครับผมไม่ง้อครับของกินได้ครับทำแล้วหลายเมนู1.แดดเดียว2.พะแนงก็อร่อย3ต้มยำเครื่องในสุดยอด3.พะโล้ครับเหลือนำก็ทำก๋วยเตี๋ยว4.ผัดกระเพรา5.ใส้กรอก6.ต้มยำเนื้อทำได้หลายเมนูครับลองดูครับกินแทนหมูไปเลยครับปัญหาก็คือไม่กินถ้ากินจบพ่อคาหาไม่ได้ราคาก็ขยับขึ้นเองโดยอัตโนมัติลองครับแล้วจะติดใจั

dejasaang  สุดยอดความคิดครับคุณสุชาติ ถ้าสงสารไก่บ้านก็คงไม่ได้กิน  โพสต์เมื่อ 23-3-2015 22:56:29
nonghnea  ผมไปงานวันแพะมาที่เพชรบุรีกินแพะหมดไปครึ่งตัว ทั้งลูกชิ้น ผัดเผ็ด  โพสต์เมื่อ 23-3-2015 14:45:35

G.S.A.
0340
จังหวัด
นครราชสีมา

12#
โพสต์เมื่อ 20-3-2015 08:15:53 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
"เต็งหนึ่งฟาร์ม "
ใช่ครับ   ทำเองกินเองขายเอง   ( หากไม่หวังรวยจากการเลี้ยงแพะ ) เอาที่เราไหว
คนทั่วไปคงคิดเหมือนกัน เช่นกลุ่มผู้บริโภค    อะไรแพงเขาก็เลี่ยงไปกินอย่างอื่นซะ
สมัยก่อนข้าวประกันราคา   พื้นที่หัวไร่ปลายนาทุกที่ปลูกข้าวหมด  พื้นที่เลี้ยงวัวลดน้อยลง  ( ไม่คิดถึงฟาร์มใหญ่ๆที่มีพื้นที่นะครับ )   ข้าวปลูกถ้าได้ผล   15000  หากแล้งน้ำท่วมมีเงินช่วยเหลืออีก   คงจำกันได้  พื้นที่เลี้ยงวัวสาธารณะตอนนั้นแทบไม่เหลือ   วัวฝูงวัวคอกตามบ้านตามชนบท   ไม่มีที่ไป  เทขายกันตรึมๆ   วัวถูกมากตอนนั้นเพราะคนเห่อข้าวกับมันสัปหลัง    ช่วงนั้นวัวถูก     ขายกันส่งโรงเชือดแทบหมดทั้งวัวทั้งควาย
        มาถึงขระนี้   วัวควาย  กลายเป็น  สิ่งใกล้สูญไปจากประเทสไทย  ถึงได้ตื่นตัว   ให้เลี้ยงกันอีกรอบ
เกิดการซื้อการขาย  วัวจึงแพง   
       ที่ฟาร์มผมยึดหลักข้อนี้ครับ   อะไรที่มันถูกมากๆ   อีกไม่นานมันจะกลับมาแพง    อะไรที่มันแพงมากๆ  อีกไม่นานมันก็จะวกกลับไป...............................  
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน
43 หมู่ที่ 14  ตำบลกำปัง    อำเภอโนนไทย   จังหวัดนครราชสีมา  30220
ฟาร์มปศุสัตว์เล็กๆกระทัดรัด  ยินดีต้อนรับด้วยมิตรไมตรี

G.S.A.
0357
จังหวัด
สกลนคร

13#
โพสต์เมื่อ 23-3-2015 14:50:45 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
จากที่ผมไปฟังสัมมนาที่งานวันแพะที่เพชรบุรีที่ผ่านมา 20 มี.ค. 58 จะมีการสนับสนุนทางด้านการตลาด การแปลรูป และการจัดทำคอกกักโรค และอีกหลายอย่าง ผมว่าอาจจะมีกันประกันราคาน่ะครับ ราคาส่งออกอยู่ที่ กก 120 บาท และอีกอย่างประเทศเพื่อนบ้านเราเลี้ยงแพะเยอะกว่าประเทศไทยอีก พม่า 6 ล้านตัว ลาว 4 แสนตัว แต่มีข่าวดีคือ แพะบ้านเราปลอดโรคกว่า พ่อค้าต่างประเทศจึงเข้ามาในไทยมากว่า

nonghnea  นี่ผมฟังไปหลับไปน่ะครับ แบบสมาธิเยอะไปหน่อย 5555 ขอบคุณครับ  โพสต์เมื่อ 24-3-2015 00:34:00
dejasaang  ถูกต้องครับคุณพัสกร  โพสต์เมื่อ 23-3-2015 22:57:38
ไร่พ่อใหญ่อ้วน บ.หินแตก 109 หมู่ 8 ต. ไร่ อ. พรรณนานิคม จ.  สกลนคร Tel.089-3942464

G.S.A.
0340
จังหวัด
นครราชสีมา

14#
โพสต์เมื่อ 24-3-2015 13:12:44 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ตามนั้นครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 25-4-2024 12:02