สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1134|ตอบ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แกะ] แกะไอ ทำอย่างไรครับ ช่วยตอบหน่อยครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
กาญจนบุรี
แกะที่บ้านผม มีอาการ ไอ เหมือนคนมาก ตอนกลางคืนหลับๆอยู่ คิดว่ามีคนมา เวลาตื่นขึ้นมาดู พบว่า แกะ ในฟามผมมีอาการไอเหมือนคนมาก
ตอนแรกก่อคิดว่าไม่เป็นไร ปล่อยเลี้ยงตามปกติ เวลาผ่านไป 14 -15 วัน แกะ ไอ ทุกคืนเลย และเริ่มมีอาการหนักขึ้นเรื่อยๆ ไม่ค่อยกินหญ้า
และหมดแรงลุงไม่ขึ้น ตายในที่สุด  บ่างตัวคัดทิ้ง  แต่เหมื่อนจะมีตัวเป้นแทนเรื่อย ๆ  เกิดจากสาเหตุใด มีวิธีรักษาไหมครับ ช่วยบอกผมหน่อยครับ คอบคุนครับ

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครราชสีมา
----////----

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0156
จังหวัด
ศรีสะเกษ

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

เป็นหวัดไหมคะตอนแรกก็มีน้ำมูกไม่ได้รักษา ต่อมาก็ไอเพราะติดเชื้อลงปอดไอหนักๆก็ปอดบวมตาย เพื่อนเป็นต่อเพราะเชื้อแพร่กระจายอยู่ในคอก ลองฉีด อ๊อกซี่แอลเอ 1 ซีซี/10 กก.วันเว้นวัน แยกตัวป่วยออกน่าจะดี เริ่มเป็นต้องรีบรักษาค่ะ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 26-4-2024 22:59