สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 29202|ตอบ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เงินลงทุนเบื้องต้นในการทำฟาร์มแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
นครนายก
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 21-11-2012 03:42:58 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
จะไปทำฟาร์มที่แพร่หรือครับ.. ผมเองมีแผนจะย้ายไปทำฟาร์มน้อย ๆ ที่ จ.พะเยาเหมือนกัน.
ไม่รังเกียจติดต่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้นะครับ.
ถามเรื่องทุนเริ่มต้นในการทำฟาร์มแพะ. ตอบยากนะครับที่จะบอกว่าเท่าไหร่. มันขึ้นอยู่กับความอลังการงานสร้างของคุณ.
ผมเริ่มต้นไม่ถึง 1 หมื่นบาท. กับแพะ 3 ตัว ซื้อมาราคาตัวละ 1500 บาท 2 ตัว. และ 1000 บาท 1 ตัว. โรงเรือนก็ตัดไม้กฐินณรงค์แถวข้างบ้านมาทำ. แต่สำคัญเหนือสิ่งอื่นใดไม่ได้อยู่ที่เงินทุน. อยู่ที่ความพร้อมที่จะเลี้ยงดูให้เขามีชีวิตรอดมากกว่า. เพราะผมเคยเห็นคนทำโรงเรือนอย่างดี. ซื้อแพะยกฝูงมาสองสามร้อยตัว. แล้วก็ตายทีละตัวสองตัว. มันหดหู่แล้วก็บันทอนกำลังใจ. เริ่มแต่น้อย เก็บประสบการณ์ เมื่อพร้อมก็ใส่ไปให้เต็มกำลัง...สู้ ๆ ครับ..

แสดงความคิดเห็น

คุณวัชระอ่างเก็บน้ำเขื่อนระบม  ใช่ครับ เราต้องเริ่มต้นนับจาก 1 ไปถึง100 ครับ  โพสต์เมื่อ 19-2-2016 09:58:05
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
รณกร + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: แต้ม + 1  สะสม + 1   ดูบันทึกคะแนน

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 3-5-2024 06:32