สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 8699|ตอบ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] ใครรู้เรื่อง คาราฮาริ เรด เล่าสู่กันฟังบ้างครับ. [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 30-10-2012 00:05:27 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แพะคาราฮารี เรด(Kalahari red) จัดเป็นแพะเนื้อที่พัฒนาสายพันธุ์จากกลุ่มแพะพื้นเมืองมีถิ่นกำเนิดในทวีปแอฟริกา เช่น ประเทศแอฟริกาใต้และประเทศนามีเบียในแถบทะเลทรายคาราฮารี(Kalahari desert) ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นพันธุ์บอร์ ในเน็ตเค้าเล่ากันว่าตั้งแต่ช่วงทศวรรษที่ 70 ฟาร์มเลี้ยงแพะได้เริ่มเก็บและคัดเลือกแพะกลุ่มที่มีขนสีแดงตลอดท้้งตัวเอาไว้(เกร็ดเล็กๆ :ในแพะ: ขนสีขาวนั้นเป็นลักษณะเด่น Dominance gene) ลักษณะโดยทั่วไปคล้ายแพะพันธุ์บอร์ คือ เป็นแพะเนื้อ การเจริญเติบโตเร็ว ทนทานอากาศแล้งได้ดี มีความเป็นแม่ดี(matherhood) มีลักษณะเด่นคือขนสีแดงหรือน้ำตาลเข้มตลอดทั้งตัว ในประเทศไทย สำหรับของกรมปศุสัตว์ได้นำเข้ามาครั้งแรกเมื่อปลายปี 52 (หากจำไม่ผิดนะครับ)จากประเทศแอฟริกาใต้ เพศผู้จำนวน 3 ตัว ได้เลี้ยงและรีดเก็บน้ำเชื้อแช่แข็งเอาไว้เพื่อการผสมเทียม(KLR076,KLR077,KLR078) และเพศเมียจำนวน 7 ตัว ครับ ตอนนี้น่าจะมีการนำเข้าของเอกชนมาเลี้ยงไว้แล้วในครั้งต่อๆมา(พี่ประดิษฐ์น่าจะมีข้อมูล) จริงๆแพะกลุ่มนี้มีที่น่าสนใจอยู่ 3 สายพันธุ์ คือ 1)บอร์ ที่เรารู้จักกันอยู่แล้ว 2)คาราฮารี เรด และ 3)ซาวานน่า (savanna goat) พัันธุ์นี้สีขาวทั้งตัว สวยดีเหมือนกัน ลองเปิดหาอ่านดูนะครับ
                                                                                                     แลกเปลี่ยนสิ่งที่รู้และเข้าใจว่าน่าจะใช่
                                                                                                  หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
                                                                                            ใครมีข้อมูลที่ครบถ้วนผมก็ขอรับฟังด้วยคนนะครับ

แสดงความคิดเห็น

หนุ่มโคราช  ข้อมูลเยี่ยมเลยครับ  โพสต์เมื่อ 2-11-2012 10:13:44
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 19-5-2024 20:46