สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2595|ตอบ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] ปรึกษาครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
พอดีแพะเพื่อนบ้าน กินอาหารสมบูรณ์ดี มีบางตัวพออายุ 4 เดือน จะมีอาการหมุน และก็ตัวเกร็งวิ่งอย่างเร็วและจากนั้นจะไม่ทานอาหารและจะตายในที่สุด

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
เอ...ของเราไม่เคยเป็น ม่ายรู้จะบอกยังไงดี แต่มีแร่ธาตุก้อนให้มันกินหรือเปล่าครับ อดใจรอนิด เดี๋ยวคงมีผู้ที่มีความรู้หรือมีประสพการ มาตอบให้นะครับ คุ้นๆอาการแต่ไม่ชัวร์ในการตอบ เดี๋ยวจะพาออกทะเลกันไป นะรอดีกว่า
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0209
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

รอคำตอบอีกคน เผื่อเจอกับตัวเอง รบกวนบรรดาคณาจารย์ ชี้แจงวิธีป้องกันด้วยครับ เพราะกันไว้ดีกว่าแก้ครับ
นูรุซซะมาน คอก แพะ - แกะ บ้านๆ
สมาคมผู้เลี้ยงแพะ - แกะ ไทย G.S.A.0209
80  หมู่ 8  ต.บางน้ำเปรี้ยว
อ.บางน้ำเปรี้ยว   จ.ฉะเชิงเทรา   24150
Email : waree_bv@hotmail.com
Tel : 094-670-4959 (วุฒิ) D-TAC

จังหวัด
เพชรบุรี
เก็บข้อมูลคับ

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

5#
โพสต์เมื่อ 16-10-2012 09:44:18 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อะไรเข้าไปกัดแก้วหูแพะหรือเปล่าแพะถึงหมุนอยู่ข้างเดียว55555ล้อเล่นนะครับแต่มันก็เป็นไปได้ ถ้าหมุนข้างซ้ายแล้วแพะมองไปที่ท้องหรือเอาขาหลังเตะท้องอาจจะมาจากท้องอืดก็เป็นได้ลองบอกรายละเอียดเข้ามามากๆหน่อยครับเดี๋ยวจะมีผู้รู้เข้ามาช่วยตอบให้ ผมเองเป็นแค่เพียงเด็กเลี้ยงแพะครับได้แต่จำอย่างเดียวเลย

ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 3

จังหวัด
ภูเก็ต

6#
โพสต์เมื่อ 16-10-2012 09:47:24 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ตอบเท่าที่มีความรู้นะครับไม่ใช่คณาจารย์นะ อิอิอิ  
เท่าที่ผู้ตั้งกระทู้ให้ข้อมูลมา(ยังน้อยมากครับ) แต่พอที่จะวิเคราะอาการได้ดังนี้ มีสองโรคที่จะทำให้แพะมีอาการดังกล่าวคือ
1 CAE
2 โรคกร๊าสเทตานี่ หรือที่เรียกว่าโรคกระแตเวีนย (Grass  Tetany)
    เท่าที่เลาอาการมาน่าจะเป็นกระแตเวียนอาการเจ้ากระแตเวียนเท่าที่เคยเห็นมาจะมีอาการดังนี้
    ตอนที่แสดงอาการจะยืนนิ่ง ม่านตาขยายทำหูชี้เหมือนทาทางการตกใจและที่สำคัญมันวิ่งครับเริ่มจากวิ่งเป็นวงกลมสักรอบสองรอบแล้วก็วิ่งหายไปเลยวิ่ง ชนทุกอย่างที่ขวางหน้า(ไปไกลมากถึงเลย อิอิอ)หลังจากมันหยุดวิ่งอาจจะนอนสักพัก(หายเหนื่อยแล้วตั้งสติได้)แล้วก็เดินกลับมา  นี่คืออาการเริ่มแรก ถ้าเป็นมากมันวิ่งไปแล้วไม่กลับเลยคือนอนชักตาเหลือกอยู่ครับ(ต้องเรียกกู้ชีพไปรับ)
    อาการนี้เกิดจากภาวะโภชนาการไม่ดี เกิดจากความไม่สมดุลกันระหว่างแคลเซี่ยมกับแมกนีเซี่ยมจะเกิดตอนไหนและขาดอะไรนั้นต้องวิเคราะอาการ แพราะการขาดธาตุทั้งสองอย่างจะแสดงอาการคล้ายกัน ส่วนมากจะเกิดช่วงเปลี่ยนฤดูครับเท่าที่ผู้ตั้งกระทู้เล่ามาน่าจะเกิดจากการขาดแมกนีเซียม ๆ แมกนีเซี่ยมเป็นสารละลายอยู่ในดินพืชจะดูดเข้ามางรากโดยซิมผ่านเข้าทางผนังเซลหรือโดนการแลกเปลี่ยนอิออนกันก็จะมีการเข่งขันการเข้าสู่ต้นพืชเกิดขึ้นจากธาตุไนโตรเจน  แคลเซี่ยมและโดยเฉพาะตัวโพแทสเซียมเองจะรบกวนการดูดซับของแมกนีเซี่ยมดังนันขณะที่พืชดูดใช้ไนโตรเจนอย่างรวดเรวจะทำให้เกิดความไม่สมดุลระหว่างไนโตรเจนกับแคลเซี่ยม  แมกนีเซี่ยม  และเกลือแร่อื่น ๆจะทำให้เกิดไนโตรเจนเป็นพิษกับสัตว์ และเรียกโรคนี้ว่า  โรคกร๊าสเทตานี่ หรือที่เรียกว่าโรคกระแตเวีนย (Grass  Tetany)
    การแก้ไข
  1 ปรับปรุงทุ่งหญ้าอาหารเลื้ยงสัตว์( เพิ่มปุ๋ยที่มีแมกนีเซี่ยม) สังเกตุได้อย่างไรว่าทุ่งญ้าขาดไอ้เจ้าแมกนีเซี่ยม
   ให้ปลูกหญ้ากินนีสีม่วง แล้วสังเกตุดอกมันถ้าดอกออกมาสีไม่เข้มแสดงว่าทุ่งหญ้าท่านกำลังอันตราย
  2 แยกแพะที่ป่วยขังสักระยะหนึ่งเพื่อลดการใช้พลังงานในการเดินแล้วหาของดี ๆมาให้มันกิน ให้อาหารข้น หาแร่ธาตุ
     ให้กิน ถ้าอาการหนักคงต้องใช้ แมกนีเชียมซัลแฟต ครับ ถ้ามีอาการชักหัวฟาดพื้นคงต้องให้ยาแก้อักเสบและวิตมิน
      พวกไบโอหรือคาโตซานอาการนี้มักเจอในแพะลูกผสมต่างประเทศ ไม่ค่อยเจอในแพะพื้นเมืองภาคได้คร๊าบ

แสดงความคิดเห็น

ก้องภพฟาร์ม  ข้อมูลเยี่ยมไปเลยครับ..ตามนั้น..  โพสต์เมื่อ 17-10-2012 11:57:31
หนุ่มโคราช  ข้อมูลแจ่มแจ๋วไปเลยครับ พี่ประดิษฐ์  โพสต์เมื่อ 17-10-2012 10:10:47

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0210
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

7#
โพสต์เมื่อ 16-10-2012 09:49:20 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ  
.............โรตี คอกแพะ  0820991682...............
70 ม.3  ต.สามกระทาย  อ.กุยบุรี  จ.ประจวบคีรีขันธ์
ื  งานหนักไม่เคยฆ่าคน    ความจนไม่เป็นกรรมพันธุ์

Rank: 3

G.S.A.
0191
จังหวัด
ราชบุรี

8#
โพสต์เมื่อ 16-10-2012 23:09:02 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
-ขอเก็บเป็นความรู้...ขอบคุณครับ

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

9#
โพสต์เมื่อ 17-10-2012 10:47:53 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เป็นโรคอื่นด้วยไหมครับ ในหมูก็เป็นลักษณะนี้เหมือนกันนะ

dit  ไม่น่าจะมีครับ ยกเว้น CAE  โพสต์เมื่อ 17-10-2012 13:18:17

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
10#
โพสต์เมื่อ 24-10-2012 18:17:29 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคุณมากครับ ผมจะนำข้อมูลที่ได้ไปช่วยเหลือเพื่อนบ้านข้างเคียงครับ...

dit  ขอบคุณแทนเพื่อนบ้านครับที่มีจิตรอาสา  โพสต์เมื่อ 25-10-2012 02:33:43
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 8-5-2024 23:26