สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สำรวจข้อมูลแพะ-แกะ ของสมาชิกสมาคมฯ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

61#
โพสต์เมื่อ 7-12-2012 11:21:10 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แจ้งเพิ่มได้ใหมป๋า เพิ่ม เพศเมีย ลูกผสมบอร์ แองโกลฯ 13 ตัว
                                      ลูกผสมแม้วสีดำ อีก     4 ตัว

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
62#
โพสต์เมื่อ 7-12-2012 13:29:50 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย สมเกียรติ เมื่อ 7-12-2012 11:21
แจ้งเพิ่มได้ใหมป๋า เพิ่ม เพศเมีย ลูกผสมบอร์ แองโกลฯ 1 ...

คงไม่ต้องแจ้งผมแล้วครับ ถึงส่งมาก็ไม่มีประโยชน์ครับพี่ เพราะว่าถ้าหน่วยงานราชการเค้าถามเราว่า สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย มีจำนวนแพะกี่ตัว แกะกี่ตัว เราจะตอบเค้าได้อย่างไรกัน

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

63#
โพสต์เมื่อ 7-12-2012 13:41:55 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เรียนป๋าเหลิมครับ...สมาชิกที่ไม่ส่งข้อมูลประชากรแพะ-แกะนี่เป็นไปได้มั๊ยครับว่าเค้าไม่ได้เข้าเน็ตเค้าเลยไม่ทราบ หรือว่าเราส่งทางวารสารไปให้ด้วยแล้ว และผู้ที่เข้าเน็ตกับคณะกรรมการที่ไม่ส่งนี่ด้วยเห็นผลใดครับ ถ้าไม่ส่งกันแล้วเราจะเอาข้อมูลอะไรไปคุยกับฝ่ายต่างๆของกรมฯล่ะครับเช่นขออุปกรณ์ตรวจเลือดเป็นต้น
ปล.เพื่อนสมาชิกทุกท่านคงเห็นแล้วนะครับว่า การให้ความร่วมมือนั้นยังมีน้อยกันอยู่สังคมยังเป็นแบบตัวใครตัวมัน แล้วเวลานั้นมาถึงคุณจะนึกถึงวันนี้ ผมยังไม่อยากเชื่อเลยนะครับว่าสมาคมฯพร้อมที่จะทำและดำเนินการให้แต่บางท่านกับไม่สนใจ "บางครั้งมันก้อน่าเบื่อ"
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

64#
โพสต์เมื่อ 7-12-2012 15:40:59 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แนบแบบไปกับวารสารอีกครั้งก็ดี บอกเหตุผลตามที่นายกว่าไปด้วยเผื่อเขาจะได้เป็นข้อมูลเบื้องต้น ในการจัดสรรงบหรือการให้ความช่วยเหลือในรูปแบบอื่นๆ (น้อยใจฟร์มนี่ขี้น้อยใจจริงๆนะ คิดเสียว่าเราจีบสาวนะต้องอดทนหน่อย ยังจำอดีตได้ใหมครับป๋า)

แสดงความคิดเห็น

v.udomsub  5555555พี่สมเกียรติ  โพสต์เมื่อ 7-12-2012 15:54:32

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
65#
โพสต์เมื่อ 7-12-2012 20:27:24 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย สมเกียรติ เมื่อ 7-12-2012 15:40
แนบแบบไปกับวารสารอีกครั้งก็ดี บอกเหตุผลตามที่นายกว ...

พี่สมเกียรติครับ ที่ผมทำงานให้สมาคมฯในหลายๆเรื่อง ก็เพราะว่าผมรักสมาคมฯเหมือนบ้านของผม ในเมื่อบ้านนี้ยังไม่สมบูรณ์ แข็งแรงพอที่จะเป็นที่พ้กผ่อน พึ่งพิงให้กับผู้ที่จะเข้ามาอยู่อาศัย อะไรที่เราพอจะทำได้ ก็ควรที่จะทำ เสียสละเวลาส่วนตัวบ้าง เพื่อเอาเวลามาทำงานให้เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม
แต่ถ้าผมคิดว่าธุระไม่ใช่ ให้คนอื่นทำไป แล้วเมื่อถึงเวลาที่ตัวเองเดือดร้อน กลับไปเรียกร้องให้คนอื่นทำเรื่องนั้น เรื่องนี้ให้ ผมคงรู้สึกละอายใจครับ

ถ้าผมจะขอยกตัวอย่าง เรื่องแพะพม่า ที่กลายเป็นประเด็นร้อนไปพักนึง เรียกร้องให้สมาคมฯ ทำอย่างนั้น อย่างนี้ แล้วก็ลงความผิดให้สมาคมฯ ผมถามพวกท่านๆนิดนะครับ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย มีสมอง มีแขน มีขา แล้วสามารถใช้มันให้ไปทำงานแทนเราได้มั้ย

ถ้าท่านใดที่เห็นภาพผู้ที่ยื่นหนังสือเรียกร้องให้กับรองอธิบดีกรมปศุสัตว์ในงานวันแพะแห่งชาติ ที่จังหวัดพังงา เขาชื่อนายวสันต์  วโรกร ที่พวกเราๆท่านๆอุปโลกให้เขาเป็นตัวแทนพวกเราทำงานในตำแหน่งนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย เคยคิดกันบ้างมั้ย เราใช้งานคนๆนี้เกินไปมั้ย รู้สึกเห็นใจเค้ามั้ย ที่เค้ากับคณะทีมงานไปทำงานให้กับพวกเรา ทั้งที่พวกเราอยู่ดีมีสุขกับการเลี้ยงแพะ-แกะ กันที่ฟาร์ม ท่านเคยคิดมั้ยว่าเค้าก็มีลูกเมีย แพะ-แกะที่ต้องดูแลเหมือนเราๆท่านๆ และที่สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย มันยังคงมีชื่ออยู่ทุกวันนี้ และมีผู้สนใจสมัครเข้าเป็นสมาชิกจนขณะนี้มี จำนวนสมาชิก 224  คน เพราะอะไร ก็เพราะสมาชิกอย่างพวกเรา ท่านๆ ช่วยกันทำงาน

ไหนๆก็พูดแล้ว ผมถามจริงๆเถอะครับที่คุณๆท่านๆสมัครสมาชิก เสียเงินเสียทองกันเข้ามา เพื่ออะไรครับ แล้วถ้าพวกที่ทำงานเพื่อสมาคมฯเกิดเบื่อและไม่อยากทำงานให้แล้ว คุณยังคิดว่าจะมีสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย จะยังมีอยู่อีกมั้ย และถ้าพวกคุณๆท่านๆพอมีเวลาว่างจากการเลี้ยงแพะ เลี้ยงแกะ ลองคิดสักนิด เวลาระหว่างที่กรอกแบบสำรวจส่งมาให้ผม กับเวลาที่ผมต้องมารวบรวมข้อมูลแล้วส่งให้กับสมาคมฯ ใครต้องเสียสละเวลาทำงานมากกว่ากัน และผมได้ประโยชน์อะไร ทำไมผมต้องมานั่งทำงานให้กับพวกคุณ

แล้วที่ผมยุติการทำงานในเรื่องนี้ เพราะว่าระยะเวลาผ่านมา 2 เดือนเต็ม และผมได้ติดตามผลงานมาโดยตลอด ซึ่งแบบสำรวจนี้ได้แนบไปพร้อมกับวารสารจัดส่งให้กับสมาชิก และได้มีการประชาสัมพันธ์ทางเวปสมาคมฯ ซึ่งน่าจะมีการตอบรับจากสมาชิกมากกว่านี้ ในเมื่อสมาชิกส่วนใหญ่มองไม่เห็นคุณค่าในสิ่งที่ผมเสียสละเวลาส่วนตัวมาทำให้ ผมก็ขอเอาเวลาที่มีค่าของผมไปทำในสิ่งที่ผมสมควรทำบ้าง คือให้เวลากับแพะ-แกะในฟาร์มผมบ้าง คงไม่ว่ากันนะครับ คำพูดผมอาจจะรุนแรงไปบ้าง แต่ก็มันมาจากความรู้สึกส่วนตัวผม ซึ่งหลายท่านคงจะทราบดี ถ้าท่านใดยังรับไม่ได้กับคำพูดผมก็ไปอ่านกระทู้เก่าๆของผมได้ จะได้รู้ว่าผมเป็นคนยังไง  

แสดงความคิดเห็น

สมเกียรติ  โอ๋ ป๋าอย่าเครึยดนะ  โพสต์เมื่อ 10-12-2012 12:13:29
dit  ผมเข้าใจความรู้สึกดีนี่เหลาะครับฅน  โพสต์เมื่อ 7-12-2012 23:59:04
dit  ป๋าใจเย็นนะครับค่อยๆทำ ค่อยๆเป็น ค่อยๆไปครับ  โพสต์เมื่อ 7-12-2012 23:56:33
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 8-5-2024 07:08