สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 3637|ตอบ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามการจดทะเบียนฟาร์มแพะ แกะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
สอบถามผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ครับ
หากเราทำการจดทะเบียนฟาร์ม จำเป็นต้องมีสัตว์แพทย์ประจำฟาร์ม หรือสัตว์บาลประจำฟาร์มหรือไม่
อีกอย่างหนึ่งเรื่องภาษี เราจะต้องเสียภาษีอย่างไร
รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
เอาแบบตามเอกสารราชการ หรือชาวบ้านทั่วไปล่ะ คิดจะทำฟาร์มอะไร มูลค่าการลงทุนสักกี่ร้อยล้านครับ หรือทำฟาร์มเลี้ยงแพะขุนสัก 20 ตัว ถ้าอย่างหลังล่ะก็ ไปแจ้งปศุสัตว์อำเภอให้ทราบว่าคุณเลี้ยงแพะนะจ๊ะ ถ้าท่านว่างก็ให้มาช่วยตรวจโรคให้หน่อยจ๊ะ แล้วก็ไป อบต.หรือเทศบาล แจ้งให้รู้ว่าบ้านหนูเลี้ยงแพะค่ะ แค่นี้ก็น่าจะโอนะ แต่อยากให้เท่ห์ แบบว่ารวยอ่ะ ก็ให้ไปเสียสตางค์จ้างสัตวบาล และสัตวแพทย์ประจำฟาร์ม หรือทำมาตรฐานฟาร์มควบคู่ไปด้วย ได้เลย ถ้ายังไม่พอก็ไปแจ้งสรรพากรให้ช่วยประเมินภาษีให้ที  เชิญตามสะดวกเลยครับ
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
ขอบคุณครับ สรุปว่าถ้าจดทะเบียนทำฟาร์มที่ไม่ใหญ่โตอะไรมาก ก็ไม่จำเป็นต้องจ้างสัตว์แพทย์ สัตว์บาล ประจำฟาร์ม
แต่ถ้าจะทำเป็นฟาร์มมาตรฐานจำเป็นต้องมีสัตว์แพทย์ สัตว์บาลไว้ประจำฟาร์ม ว่างั้นเถอะ

แสดงความคิดเห็น

v.udomsub  ถูกต้องแล้วครับ  โพสต์เมื่อ 4-10-2012 11:50:06
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 9-5-2024 00:34