สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 3186|ตอบ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] จับแพะชนแกะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 28-9-2012 10:18:15 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ข้าเจ้าเป็นสาวเจียงใหม่...แหมบ่ เต้าใด ก็จะเป็นสาวแล้ว....(โทษที ลืมไปว่าอยู่แม่ฮ่องสอน)
เลี้ยงแกะดีกว่าครับ ไม่ค่อยดื้อ ไม่ค่อยซนดี ออกบื้อๆ เอ๋อๆ น่ารักแบบแปลกๆ
๑.พื้นที่ 2 ไร่เลี้ยงแพะกี่ตัวดีคะ กะว่าจะทำคอกไว้นอน กลางวันปล่อยอิสระค่ะ
   ใช้ ๓ - ๕ ตัว/ไร่ก็ได้ครับ ๒ ไร่ ก็ซัก ๑๐ ตัว ก็เพียงพอแล้ว (ชีวิตถ้าคิดอะไรไม่ออก ก็ให้บอกว่าพอเพียง)

2.สามารถเลี้ยงเพศผู้หรือเพศเมียอย่างเดียวได้มั้ยคะกรณีที่เราไม่ต้องการเพิ่มจำนวนแพะ แบบว่าเลี้ยงเป็นเพื่อนน่ะค่ะ ผู้หรือเมียดีกว่ากันคะเค้าจะทะเลาะกันป่าวนิเพศเดียวกันอ่ะ
   ได้ค่ะ ก็เลือกเลี้ยงเฉพาะเพศเมียเอา ไม่ชน ไม่ซนดี แบบว่าเลี้ยงเป็นเพื่อนเหรอค่ะ ตอนเล็กๆ ก็น่ารักดีอยู่หรอกสำหรับแพะ แต่พอโตแล้วส่วนใหญ่น่าถี....มากกว่าค่ะ

3.มีพันธุ์แพะ(หรือแกะ) แนะนำมั้ยคะเคสแบบนี้
   (แกะ) ไปดูที่สถานีวิจัยทดสอบพันธุ์สัตว์แม่ฮ่องสอนก็ได้ ที่นั่นมีแกะจำหน่ายอยู่ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นพันธุ์บอนด์ กับคอริเดล กึ่งเนื้อกึ่งขนทั้งคู่ ส่วนแพะ มือใหม่เลี้ยงลูกผสมทั่วๆ ไปก่อน หาซื้อในพื้นที่เอาก็ได้ (ประมาณว่า เน้นคุณค่าไม่บ้าสายพันธุ์)

แสดงความคิดเห็น

cowboy_66  ตอบแบบนี้ ม๋วนใจ๋แต้ หมอบอย  โพสต์เมื่อ 28-9-2012 10:27:54
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 17-5-2024 07:10