สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1399|ตอบ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] อยากเลี้ยงแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ราชบุรี
เลี้ยงแพะพันธุ์ไหนดี ช่วยแนะนำน่อยครับ

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
อยากเลี้ยงแพะ
ก็เลี้ยงไปซิ...มีใครเค้าห้ามเหรอ
เลี้ยงแพะพันธุ์ไหนดี...ช่วยแนะนำหน่อย
แล้วชอบแบบไหนล่ะ...สงสัยต้องเดานิสัยตามสาวๆ ที่ชอบดีกว่า (หวังว่าคงเป็นผู้ชายน่ะ แพะอินเตอร์เนี่ย เพราะเคยหน้าแหกมาแล้วรอบนึง)
ถ้าชอบสาวๆ แบบร่างกายบึกบึน กำยำ แบบว่าเห็นหุ่นแล้วรู้สึกอบอุ่นอยากอยู่ใกล้ๆ อย่างน้องอรอุมา หรือน้องปวีณาก็แนะนำให้เลี้ยงแพะเนื้อ อย่างบอร์ แองโกลฯ หรือพื้นเมือง หรือลูกผสมของทั้ง ๓ ตัวนี้ก็ได้ แต่ทุนต้องหนาหน่อยน่ะ เพราะเงินจะมาทีเป็นก้อนๆ (ไม่ใช่ขี้น่ะ)
ถ้าชอบแบบหุ่นสูงๆ ขาวๆ หน้าอกใหญ่ๆ มองเห็นมาแต่ไกล อย่างมิยาบิ หรือน้องหมวย Maxim ก็เลี้ยงแพะนมเถอะ เพราะคุณจะได้สัมผัสกับสิ่งที่ชอบทั้งเช้า และเย็น แถมมีรายได้ทุกวันอีก
หรือถ้าคิดว่าประชากรกำลังจะล้นโลก เลยหันมาบริโภคกระเทย ก็เลี้ยงแพะลูกผสมอย่างบอร์/ซาเนน หรือซาเนน/บอร์ หรืออะไรก็ได้ แล้วขายเป็นแม่พันธุ์พื้นฐาน ส่วนตัวผู้ก็ขุนขายมันซะ
ชอบแบบไหนก็เลือกเอาครับ ลองศึกษาข้อมูลจากเน็ทฯ ก็มีเยอะแยะครับ หรือถ้าจะให้ดีก็เข้าไปเยี่ยมชมฟาร์มของสมาชิกในสมาคมฯ ก็ได้ เพราะใจดีกันทั้งนั้น ไม่มีใครกัดหรอก แต่ส่วนตัวผมว่าแพะเนื้อจะเลี้ยงง่ายกว่า ซึ่งแตกต่างจากแพะนมที่จะต้องเอาใจใส่เพิ่มอีกนิดนึง (เอาใจใส่น่ะ ไม่ใช่ใส่ใจเอา...)   ทั้งเรื่องอาหาร การจัดการ และที่สำคัญ ตลาดน้ำนมแพะ

แสดงความคิดเห็น

dejasaang  แหม..หมอบอยตอบได้ชัดเจนเห็นภาพครับชอบคำนี้(เอาใจใส่น่ะ ไม่ใช่ใส่ใจเอา.  โพสต์เมื่อ 27-9-2012 12:08:32

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
แนะ..หมอบอยพูดซะเห็นภาพเลยครับ แล้วไม่ทราบว่าจะเลี้ยงแพะไปทำอะไรครับ เป็นอาชีพหลัก หรือเสริม หรือเท่ห์ๆ อีกอย่างสภาวะแวดล้อมพื้นที่เลี้ยงเป็นอย่างไรครับ ทุ่งหญ้า หรือบนเขา หรือซัดเซพเนจร เร่ร่อนไปตามยถากรรม หรือชีวิตแบบสุขสบายลงจากคอกก็ถึงทุ่งหญ้าสะวันนา มีให้เปิบแบบไม่อั้นทั้งปีทั้งชาติ ร้อน หนาว ฝน มีให้กินไม่มีอด

dejasaang  ถ้าเลี้ยงแบบหลังสุดก็แบบ้านภูแสงดาวละครับ  โพสต์เมื่อ 27-9-2012 12:09:50
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
เลี้ยงแพะเท่ห์ๆ ... มีด้วยเหรอป๋าเหลิม
ผมจำคำพูดของพี่ที่เลี้ยงแพะอยู่ที่เชียงรายได้แม่นเลย...เลี้ยงแพะทำไมเหรอพี่...เลี้ยงไว้อย่างนั้นแหละ...เป็นรายจ่ายเสริม

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
5#
โพสต์เมื่อ 27-9-2012 14:23:30 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เป็นรายจ่ายเสริม หมอบอย ครับ กด Like ให้เลย

ส่วนแบบเท่ห์ ก็ที่ผมเลี้ยงอยู่ไงครับ ไม่มีขาย เลี้ยงไปงั้นๆ เอามันส์ จะได้มีช่องทางหาเรื่องออกนอกบ้านได้สะดวก เวลาที่บ้านถาม ก็ตอบไปว่าไปทำงานสมาคมฯ แค่นี้ก็เรียบร้อย อิอิ

ก้องภพฟาร์ม  ทำมั๊ยยยย...บ้านผมไม่เป็นแบบนี้บ้าง...  โพสต์เมื่อ 27-9-2012 15:36:09
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 8-5-2024 07:19