สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: อ๊อฟ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครปฐม
แพะที่บ้านตายไป 3 ตัวแล้ว ไม่ทราบตายเพราะอะไร เนื่องจากเป็นคอกแรกไม่มีประสบการณ์ ช่วนผมหน่อยครับ

จังหวัด
นครปฐม
ผมซื้อมาก็ถ่ายพยาธิแล้ว ผมดูอาการของมันคือ
1. ถ่ายเหลว
2.มีน้ำมูก
3.มันดูซึมๆ
วันนี้ก็ตายอีก 1 ตัว คงขาดทุนแน่ๆ

จังหวัด
นครปฐม
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้เพิ่มเติมและแนะนำวิธีการดูแลรักษาแพะ
ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย มีคนมาบอกว่าดีผมก็เลยลองเลี้ยงดู 42 ตัว ตายไป 4 แล้ว
แย่เลย แพะของผมเป็นแพะขุนตัวผู้หมดเลย

จังหวัด
นครปฐม
ตัวที่ 5 ตามไปอีก 1 ตัว ถ้าหมดคอกก็ยอม เหลืออีก 37 ตัวเอง เศร้ามากๆ

จังหวัด
นครปฐม
5#
โพสต์เมื่อ 6-9-2012 23:40:07 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เดี๋ยววันเสาร์ผมกลับบ้าน แล้วถ้ามีแพะตายอีกผมจะถ่ายรูปมาให้ดู แต่เมื่อเช้าผมโทรไปเขาบอกว่าแพะอาการดีขึ้น ฉีดยาไปตัวละ 4 เข็ม
มียาแก้ไข้หวัด ยาแก้เกี่ยวกับลำไส้ทางเดินอาหาร ยาถ่ายพยาธิ และยาบำรุง ฉีดทั้งหมด 38 ตัว ตัวที่ว่าจะตายอีกตัวก็ไม่ตายแล้ว
ผมเลี้ยงแพะขุน ไม่ได้บ่อยตามธรรมชาติขังไว้ในคอกตลอด ตอนแรกให้กินสับปรด ตอนนี้มากินข้าวโพดแล้ว กลัวมีปัญหากับลำไส้
ถ้ากินสับปรดกับข้าวโพดแบบไหนดีกว่า คอกหน้าผมจะหาพ่อแม่พันธ์มาผสมเลี้ยงดีกว่า ขุนดูจะไม่รุ่ง

จังหวัด
นครปฐม
6#
โพสต์เมื่อ 12-9-2012 21:47:54 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำและวิธิการเลี้ยงแพะให้
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 18-5-2024 13:11