สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: อ๊อฟ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
จัดปาย 2 ลัง ครับหมอบอย กำลังสนุกเลย ต่อครับต่อ ปูนขาวเท่าไรครับ

แสดงความคิดเห็น

v.udomsub  หมอบอยจะไปตอบวันที่16/9/2555ครับป๋าเหลิม5555  โพสต์เมื่อ 7-9-2012 12:49:25
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ของผมก็มีตายเหมือนกัน 2 เดือน ไปแล้ว 4 เป็นเพราะหน้าฝนด้วยหรือเปล่า คอกต้องอบอุ่นด้วยใหม คงเป็นแบบบ้านภูแสงดาวว่า เลี้ยงแบบไม่ตายคงจะไม่เก่งนะ โปรแกรมถ่ายพยาธิต้องถี่ทุกๆ 2 เดือนตลอดอายุแพะใหมครับ หรือต้องใช้ไอนี่ฆ่ามันครับ

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
นครปฐม
หมอปศุศัสนครปฐมน่าจะชื่อหมอรุ่งนะให้เค้าเข้าไปดูให้ซิ

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

24#
โพสต์เมื่อ 10-9-2012 10:10:04 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
มันมียาประเภทรักษาอาการแบบเฉียบพลันไหมครับ มีแพะหูบวมเท่าแขนลองผ่าดูมีแต่น้ำจริงๆ(ตำราบอกว่าเกิดจากพยาธิเส้นลวด) มีใครแนะนำยาแบบรักษาฉุกเฉินไหมครับ พยาธิพวกนี้มันติดมาในตัวแพะก่อนหรือไม่ สมาคมน่าจะแนะนำวิธีคัดเลือกแพะมาขุนสำหรับมือใหม่ก็จะดีมากนะครับ ของผมเหมาคอกมาเมื่อสองเดือนก่อน ตอนเอามาตัวรุ่นๆขนขยุกขยุย(ไม่เป็นมัน)แสดงว่าเป็นพยาธิติดตัวมาแล้วใช่ไหม จึงมาแสดงอาการตอนฝนตกนี้ ก็ถือว่าประกาศนียบัตรใบนี้เดิมพันด้วยชีวิต(อย่างน้อยก็ 6 เข้าไปแล้ว)ฉีดครั้งที่ 2 แล้ว

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
25#
โพสต์เมื่อ 12-9-2012 15:10:01 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
คัดลอกมาจากเวปกรมปศุสัตว์น่ะครับ

จังหวัด
นนทบุรี
26#
โพสต์เมื่อ 12-9-2012 15:15:52 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ข้อมูลการใช้เปลือกสับปะรดเป็นอาหารเลี้ยงโค - กระบือ ( คัดลอกมาจากเวปกรมปศุสัตว์น่ะครับ )

เปลือกสับปะรดสดมีน้ำตาล และน้ำมากแต่โปรตีนต่ำมีรสเปรี้ยวเพราะมีกรดสูงไม่ควรนำมาเลี้ยงสัตว์ทันที  ให้กองทิ้งไว้ 1 -2 วันจะเกิดการหมักรสเปรี้ยวจะลดลงและมีกลิ่นหอมของแอลกฮอล์เล็กน้อยซึ่งโคจะชอบกินมาก  ปกติเกษตรกรจะกองเปลือกสับปะรดไว้บนพื้นดินใกล้คอกสัตว์  ควรใช้ฟางข้าวรองพื้น  เพื่อให้ดูดซบน้ำที่ไหลออกมาจากเปลือกสับปะรด  เป็นการปรับปรุงคุณภาพของฟางข้าวไปในตัวด้วย  ฟางที่ได้จะมีลักษณะยุ่ยและโคชอบกินเช่นเดียวกัน  การนำเปลือกสับปะรดมาเลี้ยงสัตว์  สำหรับสัตว์ที่ยังไม่เคยกินต้องเริ่มให้กินทีละน้อย  และเพิ่มขึ้นจนใช้แทนหญ้าได้ทั้งหมด  ถ้าให้โคกินเปลือกสับปะรดติดต่อกันนาน ๆ ในปริมาณมากควรโรยปูนขาวบาง ๆ บนเปลือกสับปะรดในรางอาหารหรือใส่ปูนขาวในอาหารข้นประมาณ 2% ของอาหารข้น เพื่อช่วยลดความเป็นกรดในกระเพาะควรให้อาหารข้นสลับกับการให้เปลือกสับปะรด  เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการย่อยอาหารของโค โคนมที่กินเปลือกสับปะรดมากเป็นเวลานาน ๆ ไม่ทำให้เกิดผลเสียต่อคุณภาพของน้ำนมแต่อาจทำให้น้ำนมมีกลิ่นของเปลือกสับปะรดได้  และควรมีน้ำให้โคกินตลอดเวลา
จบข่าว...แต่เจ้าของกระทู้ติดหนี้ผมอยู่น่ะ

แสดงความคิดเห็น

อ๊อฟ  เดี๋ยวส่ง 285 ไปให้ 1ขวด ครับ ส่งไปที่ไหนดีครับ  โพสต์เมื่อ 12-9-2012 21:48:36

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครปฐม
27#
โพสต์เมื่อ 12-9-2012 21:47:54 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำและวิธิการเลี้ยงแพะให้

Rank: 3

จังหวัด
ขอนแก่น
28#
โพสต์เมื่อ 12-9-2012 22:32:42 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ข้าวโพดหมักก็ไม่ดีกับแพะเหรอคะ
ฟาร์มมีสุข ฟาร์มแพะ-แกะแห่งสยาม อ.เมือง จ.ขอนแก่น ธีรยุทธ 085-749-9979  G.S.A.0105

จังหวัด
นนทบุรี
29#
โพสต์เมื่อ 13-9-2012 09:44:31 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ไม่จบ...ไม่จบ ยังมีต่อท้ายอีกน่ะ
ข้าวโพดหมักก็ยังไม่ดีกับแพะหรือค่ะ...
ดีครับ ยังดีกับแพะอยู่ ก็แบบว่า...ยังไม่เคยเห็นเค้าทะเลาะกันนะ แพะอยากกินเค้าๆ ก็ยังให้กิน ไม่เห็นหนีออกจากรางอาหารซักกะที
ฉันใดก็ฉันนั้นครับ ทุกๆ อย่างถ้าให้น้อยไปก็ไม่พอ ให้มากไปก็เกิดโทษ เช่นกันกับที่ว่า ปลูกมะม่วงก็ต้องได้มะม่วง ปลูกขนุนก็ต้องได้ขนุน แต่ทำไมปลูกถั่วเขียว...แล้วมันได้ถั่วงอก ( เกี่ยวกันป่ะ )
เดิมทีการทำพืชอาหารสัตว์หมักนั้นมีวัตถุประสงค์เพียงเพื่อถนอนพืชอาหารสัตว์เอาไว้ใช้ยามขาดแคลนเท่านั้น มิได้มีวัตถุประสงค์ไว้ใช้สำหรับเลี้ยงสัตว์ตลอดฤดูกาล แต่เมื่อสถานการณ์หรือรูปแบบการเลี้ยงปศุสัตว์ที่เปลี่ยนแปลงไป โดยเฉพาะฟาร์มที่มีพื้นที่น้อยทั้งพื้นที่ตนเองและพื้นที่สาธารณะ หรือเหตุผลอืนก็แล้วแต่ จึงมีความจำเป็นที่จะต้องซื้ออาหารมากักตุนเอาไว้เพราะไม่สามารถหาอาหารหยาบสดมาให้สัตว์เลี้ยงของตนเองกินได้ตลอดทั้งฤดูกาล ผลกระทบจึงตามมาตกที่อยู่พ่อ - แม่พันธุ์สัตว์ในระยะยาว
สรุป...ก็คือ ไม่แนะนำให้ใช้อาหารหมักเลี้ยงสัตว์พ่อ-แม่พันธุ์ครับ ถ้ามีความจำเป็นจริงๆ ก็ไม่ควรใช้เกิน ๓ เดือน ยกเว้นในกรณีแพะขุน อยากใช้เท่าไหร่ใช้ไปเลยเต็มที่ เพราะเดี๋ยวเค้าก็ไปสู่สุขติ ไม่อยู่ให้เราแก้ไขปัญหาระบบทางเดินอาหารต่อไป
ปล.ที่ไม่ให้ใช้เกิน ๓ เดือน หรือพรรษานึงก็เนื่องมาจากอาหารที่เรามีการปรับเปลี่ยน หรือเปลี่ยนสูตรอาหารในสัตว์เครี้ยวเอื้องนั้น จะมีผลต่อสัตว์ต้องใช้ระยะเวลานานถึง ๓ เดือนจึงจะเห็นผล ก็ดูเอาอย่างมูลของเค้าก็แล้วกัน ไอ้ที่ถ่ายออกมาวันเนี่ยก็คืออาหารที่กินไปก่อนหน้านั้นเมื่อ ๒-๓ วันที่ผ่านมา

Rank: 3

จังหวัด
กาญจนบุรี
เป็นกำลังใจให้ครับ ใหม่ๆๆของผมเลี้ยงแพะขุน ตายไป 3 ตัง 7000กว่าบาท
ตอนนี้เปลียนมาเลี้ยงแม่พันธ์  อยู่ในช่วงศึกษาข้อมูล ครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 17:14