สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 5917|ตอบ: 29
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครปฐม
แพะที่บ้านตายไป 3 ตัวแล้ว ไม่ทราบตายเพราะอะไร เนื่องจากเป็นคอกแรกไม่มีประสบการณ์ ช่วนผมหน่อยครับ

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0156
จังหวัด
ศรีสะเกษ

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

พยาธิหรือเปล่า ตั้งแต่ซื้อมาถ่ายพยาธิหรือยังคะ เมื่อก่อนตอนเริ่มเลี้ยงตอนเอามาก็ถ่ายพยาธิเลย แต่เลี้ยงไป 3-4 เดือนไม่ได้ถ่ายพยาธิมันผอมลงขนก็ไม่สวยดูไม่สดใสแล้วก็ทยอยตาย เดี๋ยวนี้ต้องถ่ายพยาธิทุก 4-6 สัปดาห์รวมถึงกำจัดหมัดด้วยค่ะ

Rank: 3

จังหวัด
สระบุรี
เปิดดูเหงือกหรือหนังตาถ้าซีดก็ควรถ่ายพยาธิด่วนแล้วนำมูลให้ปศุสัตว์ส่งตรวจกันพยาธิดื้อยา

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
ลองเอาตัวนี้ไปเทียบดูก็ได้ครับ แต่...ตายแค่ ๓ ตัวเองเหรอ...

ภาพที่ ๑ ปกติ วางใจได้ ไม่มีตายด้วยพยาธิ สุขภาพโดยรวมดี ระวังอย่างเดียวท้องอืดตาย....เพราะกินมาก
ภาพที่ ๒ ก็ยัง OK อยู่น่ะ แต่ควรมีการจัดการด้านอาหารให้มีคุณภาพดีหน่อย และควรมีการพักแปลงหญ้าเพื่อกำจัดวงจรพยาธิถ้าทำได้น่ะครับ อีกอย่างถ้าแพะเลือดร้อยแพงๆ ก็หาหญ้าดีๆ ให้กิน แพะลูกผสมทั่วไป จอก จอก ... ฟาง
ภาพที ๓ ตัวที่ ๔ กำลังจะตามมา พึงระวังไว้ หรือถ้าว่างเตรียมขุดหลุมรอได้เลย ถ้าไม่อยากทั้ง ๒ อย่าง ถ่ายพยาธิ หาแร่ธาตุให้เลียยยยยย พร้อมฉีดธาตุเหล็ก ขังแพะไว้บนคอก ๒๔ ช.ม. และเก็บขี้ เอ้ย มูลไปเผา จากนั่นรอ รอ และก็รอมันดีขึ้น
ภาพที่ ๔ ถ่ายพยาธิ พร้อมกับขุดหลุมเตรียมไว้ ตอนฉีดยาให้แพะก็ทำใจไปด้วย ถ้าให้ดีปรึกษาสัตวแพทย์ในท้องที่ ( ถ้าหาตัวมันเจอน่ะ ) เพราะแพะอาจมีการดื้อยาหากใช้ยาถ่ายพยาธิตัวเดียวกันเป็นเวลานาน แต่ก็น่าเอาอยู่น่ะ
สู้ สู้ น่ะครับ

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
v.udomsub + 5 + 10 เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: แต้ม + 5  สะสม + 10   ดูบันทึกคะแนน

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0125
จังหวัด
สุโขทัย

ต้นฉบับโพสต์โดย วชิรพล เมื่อ 3-9-2012 14:41
ลองเอาตัวนี้ไปเทียบดูก็ได้ครับ แต่...ตายแค่ ๓ ตัวเองเ ...

มีคำถาม จะถามหมอบอยครับ
1. กรณีที่หาหมอปศุสัตว์ไม่เจอควรไปหาที่ไหนได้บ้างครับ?
2. การนัดล่วงหน้าจะไม่เป็นไปตามนัดเสมอไปใช่ไหมครับ?
  ส่วนเรื่องพยาธิตอนนี้ผมได้รู้จากพี่น้องชาวแพะแกะในสมาคมฯดีมากเลยครับ เลยสามารถซื้อยามาถ่ายพยาธิได้แล้วหล่ะครับ(เก่งไหมครับหมอ)
  ปล.ให้หมอบอยรักษาสุขภาพมากๆนะครับแล้วเจอกันที่ ทิพวรรณ ฟาร์มแพะครับ จัดหนักแน่นอนครับพี่หมอบอย 555
จันทราฟาร์ม สุโขทัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
  0939544955

จังหวัด
นครปฐม
ผมซื้อมาก็ถ่ายพยาธิแล้ว ผมดูอาการของมันคือ
1. ถ่ายเหลว
2.มีน้ำมูก
3.มันดูซึมๆ
วันนี้ก็ตายอีก 1 ตัว คงขาดทุนแน่ๆ

จังหวัด
พัทลุง
ยังไง ช่วยถ่ายภาพสัตว์ที่ตาย สัตว์ป่วย สภาพการเลี้ยง คอก หรือ อาหารประกอบด้วยก็ดีนะครับ เอาไว้เผื่อผู้รู้ผ่านมาดู จะได้พอชี้ทางป้องกัน หรือ รักษาได้บ้าง
เฟิร์น... กงหรา พัทลุง
082 289 5935

จังหวัด
ขอนแก่น
อาการเดียวกันกับที่ฟาร์มเลยคะ ตายไป 3 แล้ว และคาดว่าจะตามไปอีก 1 ถ่ายพยาธิให้แล้วเปลี่ยนยาตัวใหม่ด้วย แต่คงจะไม่ทัน ส่วนที่เหลือจับถ่ายพยาธิแบบปูพรม ก็ต้องรอดูอาการกันต่อไป สู้ สู้ นะคะ เก็บไว้เป็นบทเรียนคะ ถ้าเจอปัญหาแล้วแก้ไขถูกจุด ก็ไม่ขาดทุนหรอกคะ เด๋วที่เหลือแข็งแรงก็คลอดลูกให้เราได้คะ
ฟาร์มมีสุข ฟาร์มแพะ-แกะแห่งสยาม อ.เมือง จ.ขอนแก่น ธีรยุทธ 085-749-9979  G.S.A.0105

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

กรณีนี้ชัดเจนที่สุดตามที่เจ้าของแพะบอกมาคือแพะติดพยาธิอย่างหนักแล้วครับให้เคลียร์โรงเรือนและถ่ายพยาธิทำตามที่หมอบอยบอกครับ
ส่วนเรื่องการหาหมอหรือตามหมอไม่พบให้ท่านลองสอดสายตาดูหรือทำตัวเงียบๆดูว่ามีเสียงเร็ดรอดออกมาจากไหนหรือเปล่าหมออาจจะคิดเลขหรือคิดบัญชีอยู่ใกล้ๆที่ทำงานนั่นแหล่ ส่วนเรื่องนัดแล้วไม่ตรงวันหมอท่านอาจจะมีสุขภาพไม่ดีในตอนเช้าๆก็เป็นได้นะครับ
ปล.เรื่องการถ่ายพยาธิ"สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย"ส่งวารสารให้กับสมาชิกสมาคมทุกๆ2เดือนตอนนี้ก็เป็นฉบับที่3แล้วเพื่อนสมาชิกลองดูที่ฉบับที่1นะครับมีการแจ้งข่าวให้ถ่ายพยาธิและเตรียมตัวถ่ายพยาธิก่อนเข้าฤดูฝนครับ
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

จังหวัด
นนทบุรี
อย่าเพิ่งท้อ น่ะ เธออย่าเพิ่งท้อ...ขอจงเลี้ยงต่อ (แพะ) อย่าได้สิ้นหวัง
คืออย่างนี้ครับ ยาถ่ายพยาธิที่ใช้ไม่ว่ายี่ห้อใหนก็ตามที่มีอยู่ในพิภพนี้ มันต้องใช้เวลาในการออกฤทธิ์ ใช่ว่าถ่ายปุ๊ปจะออกปั๊บในกรณีที่เป็นรุนแรงนอกจากการถ่ายพยาธิแล้วเรายังคงต้องบำรุงตัวแพะ ทั้งการฉีดธาตุเหล็ก ทั้งการฉีดวิตามิน หรืออื่นๆที่มี อย่าไปท้อครับ เอาเวลาตรงนั้นมาจัดการแพะที่เหลืออยู่ดีกว่า ถ่ายพยาธิซะ หรือถ้ามีพวกโปรตีนน้ำก็หามาให้แพะด้วยก็ดี แหม...ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะเอาไปให้แล้วน่ะเนี่ย
(ถ้าถ่ายพยาธิแล้ว ไม่ขังแพะไว้ในคอก หรือเก็บกวาดมูลแพะไปทิ้ง หรือเผา เขาก็จะกลับมาอีก พร้อมร่างกายที่แข็งแกร่งขึ้นกว่าเดิม ฮ่า ฮ่า ฮ่า ถ้าถึงตอนนั้นไอโวแม็กก็เอาไม่อยู่)

จังหวัด
นนทบุรี
๑. ร้านอาหาร หรือบ้านคนรวยที่เลี้ยงหมา หรือไม่ก็บ้านพวกเลี้ยงวัวหูยาว
๒. ถูกต้องแล้วครับ
ปล. เรื่องสุขภาพไม่ต้องห่วงครับ ออกกำลังกายทุกวัน ตกเย็นมาก็มีการซ้อม (ดื่ม) บ้างนิดหน่อย
อีกอย่างน่ะครับบางครั้งก็ต้องเห็นใจเจ้าหน้าที่ของกรมปศุสัตว์บ้าง จำนวนสัตว์ต่อการดูแล ๑ คนมันมากครับ ยิ่งในพื้นที่ใหญ่ๆ ยิ่งหาตัวอยากครับ ผมเองที่แต่ก่อนเคยเลี้ยงแพะก็ยังไม่เคยเจอหน้าท่านปศุสัตว์อำเภอเลย สัตวแพทย์ที่เป็นรุ่นพี่อยู่ในอำเภอนั้นก็ยังไม่เคยเจอเลย (โชคดีน่ะที่โลกใบนี้ได้ประทานอินเตอร์เนทมาให้ เจอปัญหาอะไรก็หามันในคอมฯ นั่นแหละครับ...)

จังหวัด
นครปฐม
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้เพิ่มเติมและแนะนำวิธีการดูแลรักษาแพะ
ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย มีคนมาบอกว่าดีผมก็เลยลองเลี้ยงดู 42 ตัว ตายไป 4 แล้ว
แย่เลย แพะของผมเป็นแพะขุนตัวผู้หมดเลย

G.S.A.
0188
จังหวัด
บุรีรัมย์

ครั้งที่ 1 ถ่ายพยาธิเมื่ออายุ 1 เดือน  วิธี กรอก (อัลเบนดาโซล) ตามขนาดยา
ครั้งที่ 2 หลังจากครั้งแรก 1 อาทิตย์(อัลเบนดาโซล) ตามขนาดยา
ครั้งที่ิ 3 ครบกำหนด 2 เดือน วิธีฉีด (ไอเวอร์เม็กติน หรือ ไอเวอร์เม็กเอฟก็ได้
ครั้งต่อไป ทุก ทุก 2 เดือน
*หมายเหตุ การถ่ายพยาธิต้องกรอก สลับกับฉีด ลองดูนะครับวิธีนี้ใช้มาแล้วที่อ.ศรีเทพ จ.เพชรบูรณ์ได้ผลดี มาก มาก

เกียรติสตึกฟาร์ม   
ลูกพ่อพิรุณเทพ [เกษตรบุรีรัมย์]        
โทร.089 - 0501138

จังหวัด
นครปฐม
ตัวที่ 5 ตามไปอีก 1 ตัว ถ้าหมดคอกก็ยอม เหลืออีก 37 ตัวเอง เศร้ามากๆ

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0180
จังหวัด
บุรีรัมย์

สู้ๆๆๆๆๆอย่าพึ่งท้อ เป็นกำลังใจให้อีกคน
ฟ้ารุ่งฟาร์มแพะ บุรีรัมย์ 0837241146
ฟ้าหลังฝน  ย่อมสดใสเสมอ

G.S.A.
0210
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

ค่อยๆแก้ไปครับ   ทุกปัญหามีทางแก้ครับ   เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ
.............โรตี คอกแพะ  0820991682...............
70 ม.3  ต.สามกระทาย  อ.กุยบุรี  จ.ประจวบคีรีขันธ์
ื  งานหนักไม่เคยฆ่าคน    ความจนไม่เป็นกรรมพันธุ์

จังหวัด
อุทัยธานี
ถ่ายรูปแพะในฟาร์มท่านให้ดูได้มั้ยครับ เอาแบบจัดเต็มชัดๆ  ถ้าว่างก็นั่งแหกตาแพะดูซิครับว่าเข้า ข้อไหน ขาวซีดยัง
และพื้นที่ท่านเลี้ยงแบบไหน รวมทั้งพฤติกรรมในการเลี้ยง ปล่อยเวลาไหน สภาพแวดล้อมของที่เลี้ยง คอกที่เลี้ยงยกพื้นหรือพื้นดิน คือ รายละเอียดให้มากที่สุด จะได้ช่วยกันวินิจฉัยให้นะครับ
แต่สุดท้ายการลงทุนทุกอาชีพมีความเสี่ยง ถ้าคุณพบว่าท่านใดเลี้ยงแพะแล้วไม่ตายเลยสักตัวช่วยบอกผมที จะไปกราบงามๆๆนะครับ
เพราะฉะนั้นปัญหามีไว้ให้แก้ รีบจัดการกับปัญหานั้นโดยเร็วดีกว่าครับ ยังเหลืออีกหลายตัว เอาใจช่วยครับ   
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
นครปฐม
เดี๋ยววันเสาร์ผมกลับบ้าน แล้วถ้ามีแพะตายอีกผมจะถ่ายรูปมาให้ดู แต่เมื่อเช้าผมโทรไปเขาบอกว่าแพะอาการดีขึ้น ฉีดยาไปตัวละ 4 เข็ม
มียาแก้ไข้หวัด ยาแก้เกี่ยวกับลำไส้ทางเดินอาหาร ยาถ่ายพยาธิ และยาบำรุง ฉีดทั้งหมด 38 ตัว ตัวที่ว่าจะตายอีกตัวก็ไม่ตายแล้ว
ผมเลี้ยงแพะขุน ไม่ได้บ่อยตามธรรมชาติขังไว้ในคอกตลอด ตอนแรกให้กินสับปรด ตอนนี้มากินข้าวโพดแล้ว กลัวมีปัญหากับลำไส้
ถ้ากินสับปรดกับข้าวโพดแบบไหนดีกว่า คอกหน้าผมจะหาพ่อแม่พันธ์มาผสมเลี้ยงดีกว่า ขุนดูจะไม่รุ่ง

จังหวัด
อุทัยธานี
ค่อยๆทำไปครับ ไม่ทราบว่าพึ่งเริ่มเลี้ยงครั้งแรกหรือเปล่าครับ

แสดงความคิดเห็น

อ๊อฟ  คือผมไม่รู้โดนหลอกหรือเปล่า แพะเป็นอะไรจะโทรปรึกษา เขาก็ไม่รับสายเลย  โพสต์เมื่อ 8-9-2012 00:12:46
อ๊อฟ  พึ่งเลี้ยงคอกแรกครับ มีคนมาแนะนำแล้วก็ขายแพะมาให้ผม และตอนนี้เขาก็ตว   โพสต์เมื่อ 8-9-2012 00:09:57
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
นนทบุรี
สับปะรด VS ข้าวโพด อันใหนดีกว่า

ตอบ...หญ้าแพงโกล่าดีกว่า เฮ้ย ข้าวโพดดีกว่าด้วยประการทั้งปวงครับ (สดน่ะ)
เปลือกสับปะรดหรือสับปะรดมันเปรี้ยว กรดก็เยอะ ในกระเพาะแท้ของแพะมันก็มีน้ำย่อยที่มีฤทธิ์เป็นกรดอยู่แล้ว กรดเจอกรดก็ไปกันใหญ่ นานไปนานไปก็เกิดปัญหากรดในกระเพาะ ยืนซึม ยืนเกร็ง อาหารก็ไม่ย่อย สักพักก็ท้องอืด...ตาย ขุดหลุมอีกแหละ น่าเบื่อ เช่นเดียวกันกับข้าวโพดถ้าทิ้งไว้นานๆ ความเป็นกรดก็จะสูงขึ้นกลายเป็นข้าวโพดหมัก
แต่ถ้ามีความจำเป็นจริงๆ หาอย่างอื่นให้เค้าเสวยไม่ได้ แนะนำน่ะว่า ควรหาฟางไว้ให้เค้ากินตลอดเวลา ทำไมหรือ
ฟางจะเป็นตัวกระตุ้นให้แพะหลั่งน้ำลายออกมา แล้วไอ้น้ำลายเนี่ยนอกเหนือจากช่วยในการหล่อลื่นเวลาเจลหมดแล้ว มันยังช่วยปรับสภาพความเป็นกรดเป็นด่างในกระเพาะอาหารแพะให้มีสภาพเป็นกลางได้
หรือไม่ก็โรยปูนขาวใส่เปลือกสับบปะรด หรืออาหารหมักก็พอช่วยลดความเป็นกรดในอาหารแพะได้เช่นกันครับ ส่วนใช้เท่าไหร่ไม่บอก ... ยกเว้น ๒๘๕ หนึ่งขวด (โซดา น้ำแข็งไม่ต้อง เดี๋ยวซื้อเอง)   

แสดงความคิดเห็น

kktt  ที่คอกเพิ่งตายไป1ตัวครับเพิ่งเลี้ยงเหมือนกันไม่รู้ว่าเป็นอะไรตาย  โพสต์เมื่อ 2-4-2013 12:56:49
อ๊อฟ  ถ้าบอกว่าจะต้องใส่ปูนขาวเท่าไร ผมจะต้องส่ง 285 ไปที่ไหนครับ  โพสต์เมื่อ 8-9-2012 00:13:41
dejasaang  เอางั้น..เลยรึครับหมอบอย  โพสต์เมื่อ 7-9-2012 11:49:10
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
krusumonta + 10 + 10 เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: แต้ม + 10  สะสม + 10   ดูบันทึกคะแนน

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 18:48