สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: chawcw
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ภาคเหนือตอนบน เลี้ยงแพะ แกะ ส่งไปไหน [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
เชียงใหม่
แพะเนื้อที่เชียงใหม่ดีอย่างหนึ่งครับ พ่อค้าเยอะ ข้อดีราคาไม่เคยตก ข้อเสียราคาไม่เคยขึ้น ราคามาตรฐานทั้งปี เป็นอาชีพเสริมที่พอได้ครับ ต้องระลึกไว้นะครับว่า
1. เหนื่อย
2. เวลาที่เสียไปกับค่าตอบแทนมันคุ้มกันรึเปล่า ใช้เวลาเท่ากัน เลี้ยงน้อย ได้เงินน้อย ดูแลไม่ดี แพะตาย อาหารไม่ถึง ถึงจะพันธุ์ดีก็โตช้า รอบติดสัดช้า ยาถ่าย วัคซีนต้องตรงเวลา หน้าแล้งอาหารขาด หน้าฝนปล่อยไม่ได้หญ้าเปียกอันตราย แพะเป็นสัตว์ซน วุ่นวาย ทำให้มีคนเลิกเลี้ยงเยอะ
3. ถึงปัญหาหยิบย่อยเยอะ แต่ภาพรวมเลี้ยงง่าย โตเร็ว ตลาดไปได้แบบเนิบๆ สามารถระบายขายแพะได้เรื่อย เหมือนมีคนกล่าวไว้ว่า เปลี่ยนใบไม้ ใบหญ้าเป็นเงิน เงินขาดมือ ขายได้ตลอด ของผมจากโรงเสาไม้กระถึน แบบชั่วคราว ตอนนี้เป็นโรงเรือนมาตรฐาน ตอหม้อปูน โครงเหล็ก หลังคาลอน ขนาดที่ดินเป็นของนายทุนผมยังยอมเสี่ยง เพราะคิดว่าคุ้ม
สรุป คิดให้ดีๆ ศึกษาเยอะๆ ไม่มีใครรู้ศักยภาพตัวเราดีเท่าตัวเรา มีคนทำได้ มีคนทำเจ็ง ป.ล. ขี้แพะก็ขายได้ ต้องวิ่งตลาดหน่อย

จังหวัด
เชียงใหม่
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 17-2-2016 15:50:58 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เทคนิคการหาผู้รับซื้อของผมคือ ไปหากลุ่มผู้บริโภค ไปสุเหล่า ไปพูดคุยกับพี่น้องมุสลิม แล้วจะมีทางเดินของมันเองครับ ของผมมีประมาณ 40 แม่ ยังผลิตไม่ทันเลยครับ ของผมตั้งราคาโลละร้อย ต่ำกว่าไม่ขาย ไม่ง้อ อดทนเอา ยิ่งเลี้ยงยิ่งโตเค้าไม่มีของเค้าวิ่งมาหาเราเองครับ ดีกว่าไปหาพ่อค้าไกลๆ โดนกดราคา แพะมีน้อยไม่มาเอา ขอให้ทุกท่านที่เริ่มทำฟาร์มโชคดีมีชัยครับ

จังหวัด
เชียงใหม่
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 18-2-2016 11:39:42 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ควรมีการรวมกลุ่มครับ อย่างของผมโทรเรียก ระดมแพะ นัดวันเวลากัน พบกันที่หน้าฟาร์มผม พ่อค้ามา ชั่งน้ำหนัก รับตัง แยกย้าย อยู่รวมกันนานไม่ได้ เดี๋ยวจะมีการประชุมกลุ่มย่อยวันค่ำ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 22:32