สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: chawcw
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ภาคเหนือตอนบน เลี้ยงแพะ แกะ ส่งไปไหน [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0340
จังหวัด
นครราชสีมา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

21#
โพสต์เมื่อ 31-3-2015 13:15:31 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เต็งหนึ่งฟาร์ม   
รวมกลุ่มเกษตรกรเลยครับ   ลงทะเบียนจัดตั้งชมรมเป็นกลุ่มก้อน
ไปในทิศทางเดียวกัน   กำหนดราคาซื้อขายที่ให้คนเลี้ยงแล้วอยู่ได้  
เวลาขายจัดรอบระบบ  เพื่อให้พ่อค้าเข้าไปซื้อ  จัดการกันอย่างเป็นระบบครับ
อย่าทำแบบโดดเดี่ยว   
      ถึงเวลานั้นตลาดจะวิ่งไปหาคุณเอง   การสนับสนุนจากภาครัฐจะวิ่งเข้าไปหาคุรเอง
ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงแพะครับ
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน
" เต็งหนึ่งฟาร์ม "
43 หมู่ที่ 14  ตำบลกำปัง    อำเภอโนนไทย   จังหวัดนครราชสีมา  30220
ฟาร์มปศุสัตว์เล็กๆกระทัดรัด  ยินดีต้อนรับด้วยมิตรไมตรี
- G.S.A. 0340

Rank: 3

จังหวัด
เชียงใหม่
แพะเนื้อที่เชียงใหม่ดีอย่างหนึ่งครับ พ่อค้าเยอะ ข้อดีราคาไม่เคยตก ข้อเสียราคาไม่เคยขึ้น ราคามาตรฐานทั้งปี เป็นอาชีพเสริมที่พอได้ครับ ต้องระลึกไว้นะครับว่า
1. เหนื่อย
2. เวลาที่เสียไปกับค่าตอบแทนมันคุ้มกันรึเปล่า ใช้เวลาเท่ากัน เลี้ยงน้อย ได้เงินน้อย ดูแลไม่ดี แพะตาย อาหารไม่ถึง ถึงจะพันธุ์ดีก็โตช้า รอบติดสัดช้า ยาถ่าย วัคซีนต้องตรงเวลา หน้าแล้งอาหารขาด หน้าฝนปล่อยไม่ได้หญ้าเปียกอันตราย แพะเป็นสัตว์ซน วุ่นวาย ทำให้มีคนเลิกเลี้ยงเยอะ
3. ถึงปัญหาหยิบย่อยเยอะ แต่ภาพรวมเลี้ยงง่าย โตเร็ว ตลาดไปได้แบบเนิบๆ สามารถระบายขายแพะได้เรื่อย เหมือนมีคนกล่าวไว้ว่า เปลี่ยนใบไม้ ใบหญ้าเป็นเงิน เงินขาดมือ ขายได้ตลอด ของผมจากโรงเสาไม้กระถึน แบบชั่วคราว ตอนนี้เป็นโรงเรือนมาตรฐาน ตอหม้อปูน โครงเหล็ก หลังคาลอน ขนาดที่ดินเป็นของนายทุนผมยังยอมเสี่ยง เพราะคิดว่าคุ้ม
สรุป คิดให้ดีๆ ศึกษาเยอะๆ ไม่มีใครรู้ศักยภาพตัวเราดีเท่าตัวเรา มีคนทำได้ มีคนทำเจ็ง ป.ล. ขี้แพะก็ขายได้ ต้องวิ่งตลาดหน่อย

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
เชียงราย
23#
โพสต์เมื่อ 27-4-2015 20:44:34 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมอยู่เวียงแก่น เชียงรายครับ พึ่งเริ่มเลี้ยงครับ

Rank: 1

จังหวัด
ลำปาง
สวัสดีครับ ผมเป็นคนลำปางนะครับ แต่ตอนนี้ทำงานเป็นวิศวกรอยู่กทม ทำงานอยู่ไกลบ้านก็คิดถึงบ้านเกิดเมืองนอน อยากกลับไปหาอะไรทำใกล้ๆบ้าน ใกล้พ่อกับแม่ แต่มีรายได้เท่ากับที่ทำอยู่ ผมก็กำลังศึกษาความเป็นไปได้ในการเลี้ยงแกะเหมือนกันว่าจะสามารถทำเป็นอาชีพหลักได้เลยหรือเปล่า ซึ่งตอนนี้ผมกับพ่อปรึกษากันไว้ว่าจะลองเลี้ยงจำนวน 10 ตัวดูก่อน  โดยติดต่อซื้อแกะจากเพื่อนเกษตรของพ่อ แล้วก็ขอให้พ่อช่วยดูให้ไปก่อนควบคู่ไปกับการเลี้ยงวัว จึงอยากจะก็ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ก่อนเลยนะครับ เพราะหากเรารวมกลุ่มกันไว้ เป็นสมาคมแพะแกะภาคเหนือ มีเพื่อนแลกเปลี่ยนความรู้ในโซนเดียวกันนี่แจ่มเลยครับ เราจะสามารถเช็คได้ในเรื่องของปริมาณและความต้องการในตลาดในโซนของเราได้ และถ้าหากเลี้ยงกันเยอะๆจริงๆก็สามารถส่งออกกันเลยครับเพราะเท่าที่ทราบมาตอนนี้ คือปริมาณไม่มากพอที่เขาจะรับซื้อเพื่อทำการส่งออก

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
เชียงราย
ผมยังไม่มีตลาด ครับ ยังไม่รู้จะไปขายที่ไหนครับ

จังหวัด
ลำปาง
26#
โพสต์เมื่อ 14-5-2015 07:44:30 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
loungja เลี้ยงพันธุ์อะไรอยู่ครับ

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
พะเยา
27#
โพสต์เมื่อ 14-5-2015 15:52:52 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อยู่พะเยาเจ้า มีทั้งแพะและแกะ ร้อยกว่าตัว
สนใจเชิญได้ที่ฟาร์ม เอ : 089-8073096
เอ (ฐานเศรษฐกิจฟาร์ม แพะ แกะ พะเยา)
โทร : 089 - 8073096  E-mail : J.Simsamer@gmail.com

จังหวัด
เชียงราย
28#
โพสต์เมื่อ 14-12-2015 23:44:35 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมก็อยู่เชียงรายอยากเลี้ยงแพะ เหมือนกัน จะหาพันธ์ แพะดีๆในเชียงรายได้ที่ไหนครับ แนะนำที่น่ะครับ ไอดีลาย ben5678za

จังหวัด
พะเยา
29#
โพสต์เมื่อ 16-2-2016 23:02:48 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แพะเนื้อภาคเหนือมีตลาดที่ไหนครับ

จังหวัด
พะเยา
30#
โพสต์เมื่อ 17-2-2016 10:05:01 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ยุพะเยาครับบ่ารู้ว่าตลายยุไหนครับ

จังหวัด
เชียงใหม่
31#
โพสต์เมื่อ 17-2-2016 15:50:58 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เทคนิคการหาผู้รับซื้อของผมคือ ไปหากลุ่มผู้บริโภค ไปสุเหล่า ไปพูดคุยกับพี่น้องมุสลิม แล้วจะมีทางเดินของมันเองครับ ของผมมีประมาณ 40 แม่ ยังผลิตไม่ทันเลยครับ ของผมตั้งราคาโลละร้อย ต่ำกว่าไม่ขาย ไม่ง้อ อดทนเอา ยิ่งเลี้ยงยิ่งโตเค้าไม่มีของเค้าวิ่งมาหาเราเองครับ ดีกว่าไปหาพ่อค้าไกลๆ โดนกดราคา แพะมีน้อยไม่มาเอา ขอให้ทุกท่านที่เริ่มทำฟาร์มโชคดีมีชัยครับ

จังหวัด
เชียงใหม่
32#
โพสต์เมื่อ 18-2-2016 11:39:42 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ควรมีการรวมกลุ่มครับ อย่างของผมโทรเรียก ระดมแพะ นัดวันเวลากัน พบกันที่หน้าฟาร์มผม พ่อค้ามา ชั่งน้ำหนัก รับตัง แยกย้าย อยู่รวมกันนานไม่ได้ เดี๋ยวจะมีการประชุมกลุ่มย่อยวันค่ำ

จังหวัด
พะเยา
มีแพะลูกผสมขายสนใจโทร0914814938 จ.พะเยา อ.ภูซางคับ

จังหวัด
ปทุมธานี
34#
โพสต์เมื่อ 3-12-2016 15:56:21 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขายแกะพันธุ์บอนด์ ขายเฉลี่ยราคาตัวละ2500-3500 บาท ขนาดตัวน้ำหนักตั้งแต่ 20-50 กก. มีทั้งตัวผู้และตัวเมียครับ มีจำนวน40 ตัว แกะอยู่ที่จ.อุบล ซื้อ 10 ตัวขึ้นไปทำใบขนให้ฟรี (น้อยกว่า10 ตัวผู้ซื้อเสียค่าทำใบขนเอง) เหมาฝูงสามารถลดราคาต่อรองได้มาก ติดต่อ 0817601655
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

จังหวัด
เชียงใหม่
35#
โพสต์เมื่อ 28-6-2019 15:11:59 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมก็อยากเลี้ยงแต่ไม่รู้ว่าเลื้ยงแล้วไปขายที่ไหนครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 26-4-2024 02:27