สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1264|ตอบ: 1

แพะมีอาการตาฝ้าขุ่นหน้าบวมคางบวมหูบวมข้างที่ตาขุ่น [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ร้อยเอ็ด
โพสต์เมื่อ 12-12-2018 18:35:00 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอคำแนะนำด้วยครับมือใหม่เพิ่งหัดเลี้ยง พอดีมีลูกแพะอายุ 3 เดือนยังไม่หย่านม  มีอาการนับถึงวันนี้ก็ 4 วัน เริ่มต้นที่อาการตาขาวขุ่น  แรก ๆ ไม่มีไม่ค่อยออกมากินอาหาร วันที่สองที่ 3 กินได้ตามปกติแต่มีอาการเก็บตัว  มีรุ่นพี่แนะนำว่าอาจเกิดจากพยาธิิเลยให้ยาถ่ายพยาธิ Albendazole  2 ml  อาการยังไม่ดีขึ้นครับยังมีอากการบวมเพิ่มขึ้น เปลือกตาไม่ซีด สมาชิกท่านใดมีคำแนะนำในการรักษาบ้างครับ รบกวนด้วยครับ  ID-Line ashitavee
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน
พาราไดซ์ฟาร์ม ฟาร์มแพะอารมณ์ดี   อ.เมยวดี จ.ร้อยเอ็ด   089-895-8945    ID-Line  Ashitavee

Rank: 1

จังหวัด
ร้อยเอ็ด
โพสต์เมื่อ 7-2-2019 15:16:03 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เป็นโรคตาอักเสบติดต่อครับ   เกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรีย   ฟาร์มผมเคยเป็นเกือบยกฝูง   ฉีด Oxy  L.A.  เข้ากล้ามเนื้อ  1 ซีซี ต่อน้ำหนักตัว 10 กิโลกรัม  3 วัน/ครั้ง  ตัวที่อาการไม่หนักผมฉีดสองครั้งหาย   ตัวที่อาการหนักผมฉีด 3 ครั้งถึงหาย  ส่วนลูกแพะตัวเล็กๆ ผมใช้ยาป้ายตา Terramycin  (หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป)   ป้ายตาทุกวันจนกว่าจะหาย
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 17-4-2024 00:44