สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1094|ตอบ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แพะเป็นขาอ่อนทั้งแม่และลูก [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
เพชรบูรณ์
สวัสดีค่ะ ตอนนี้แพะที่เลี้ยงมีอาการขาอ่อน แพะตัวที่กำลังเกิดอาการอยู่ตัวนี้ เขาเกิดจากแม่ที่มีอาการขาอ่อน(ซึ่งในตอนนันอยู่ๆแม่แพะก็มีอาการขาอ่อนเดินแล้วล้มจนต้องใช้ที่พยุง)  ปัจจุบันแพะตัวนี้ตัวที่เกิดจากแม่ที่ขาอ่อนจนขาเป๋ กำลังเกิดอาการขาอ่อนคล้ายกับแม่เขาในช่วงที่เป็นขาอ่อน ลุกแล้วล้ม เดินไม่ได้ และตอนนี้ตัวพ่อพันธุ์กำลังมีอาการขาอ่อนด้วยอีกตัว สรุปตอนนี้ มีแพะขาเป๋1ตัว กำลังมีอาการขาอ่อนอีก2ตัว เพศเมีย(ที่เกิดจากแม่ที่เคยมีอาการขาอ่อนจนขาเป๋) 1 ตัว เพศผู้ 1 ตัว  อยากทราบว่าอาการขาอ่อนนี้เกิดจากอะไร และมีวิธีรักษาอย่างไรบ้างคะ ขอบคุณค่ะ (ขออนุญาติให้ id line : tuinuinb ไว้ เผื่อมีท่านใดสะดวกตอบช่องทางนี้ หรือถ้ามีกรุ๊ปline เกี่ยวกับแพะ ขอความกรุณาชวยเพิ่มเข้ากรุ๊ปดวยนะคะ ขอบคุณค่ะ)

Rank: 1

จังหวัด
หนองคาย
อาจเกิดจากการขาดแคลเซี่ยมอย่างฉับพลัน  ต้องให้แคลเซี่ยมทางเส้นเลือด ลองดู
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 19-4-2024 14:52