สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1097|ตอบ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แพะท้องโตด้านขวา ไม่ได้ท้อง อายุ15ปี [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
สตูล
แพะตัวเมียมีอาการท้องโตด้านขวา  กดดูจะนิ่มๆเหมือนมีน้ำ  ขนาดของท้องด้านที่โต กลมๆเท่าลูกมะพร้าว เจ้ากน้าปศุสัวต์ลองกดดูแล้วไม่เจอเด็ก   เป็นมากนาน4เดือนแล้ว  ต้องรักษายังไงดี  เค้ากินอาหารปกติ  สงสารเค้าเวลากินเยอะจะเหนื่อยมาก หายใจหอบ ตากแดดไม่ได้เลย

Rank: 13Rank: 13Rank: 13

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เจ้าหน้าที่ว่าไงอะคะ

จังหวัด
สตูล
ไม่ตอบอะไรเลย  นอกจากบอกว่าไม่เจอตัวอ่อน

Rank: 13Rank: 13Rank: 13

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
https://www.dogilike.com/content/vettalk/1508/

ไม่มั่นใจนะคะ ลองอ่านดูค่ะ ภาวะท้องเทียม

แพะอายุเยอะด้วย 15 ปี ปกติแล้วถ้าจะให้รู้แน่ชัด คงต้องพาเข้าโรงพยาบาลสัตว์ ใหญ่ๆ เช่น กำแพงแสน หราบางเขน  แต่ด้วยแพะ ไม่ใช่สัตว์เลี้ยง พอมีค่าใช้จ่ายสูง ผู้เลี้ยงอาจจะต้องรักษาตามอาการไป

จังหวัด
สตูล
5#
โพสต์เมื่อ 16-5-2018 21:35:44 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับข้อมูล เป็นแพะ จะพาไปรักษาก็ยาก  นี้ก็4เดือนมาแล้ว ยังไม่มีวี่แววว่าจะยุบเลยสักวัน ยิ่งโตขึ้นเรื่อยๆ สงสารมาก แต่กินเยอะ ร่าเริงดีค่ะ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 19-4-2024 10:07