สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1308|ตอบ: 0

[การจัดการ] จะวางแผนงานการเลี้ยงแพะ อยากถามถึงการทำโรงเรือน เนื้อที่ งบประมาณครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
โพสต์เมื่อ 2-11-2016 16:51:21 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ผมอยากจะลองเลี้ยงแพะ แต่ตัวเองไม่มีทุนเอง เลยต้องเขียนแบบแผนโครงการเพื่อไปเสนอกู้ครับ
จึงอยากได้คำแนะนำดังต่อไปนี้คับ

1. การทำโรงเรือน หรือกั้นคอก ถ้าจำนวนแพะสัก 50 ตัว ต้องใช้พื้นที่สักเท่าไร กว้าง x ยาว และจำเป็นต้องมีหลังคาหรือไม่ งบประมาณในการสร้างโรงเรือนทั่วๆไป ประมาณสักเท่าไร สำหรับแพะ 50 ตัว ใช้วัสดุอะไรทำ ต้องสูงแค่ไหน

2. อาหารที่ใช้เลี้ยงแพะ มีอะไรบ้าง นอกจากหญ้า งบประมาณค่าอาหารในแต่ละเดือน

3. สภาพอากาศที่เหมาะสมควรเป็นอย่างไร ภาคกลางทั่วไป หรือที่อากาศร้อน เลี้ยงแล้วจะตายง่ายไหม

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ หรือถ้าไม่สะดวกพิมพ์จะแปะลิงค์ข้อมูลที่เกี่ยวข้องไว้ให้ก็ได้ครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 16-4-2024 17:12