สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1692|ตอบ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] หย่านม ลูกแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

G.S.A.
0394
จังหวัด
สระบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ขอคำแนะนำ หน่อยค่ะ พอดี แพะแฝด 2  คลอดก่อนกำหนด ตัวเล็กมาก  แม่ไม่มีนมให้ลูกเลยค่ะ
ตอนนี้ป้อนนมถั่งเหลือง วันละ 3 มื้อ อายุไประมาณ 3 อาทิตย์   ขี้เป็นน้ำเลยค่ะ จะต้องให้อาหารยังไงดี
ที่จะให้มันกินอาหารได้เอง โดยไม่ต้องกิน นม ได้มั๊ยค่ะ  ตอนนี้เลยติดคน  ปัญหาคือ จะหย่านมได้ยังไง
แล้วควรกินอาหารอะไรดี  ที่ค่าใช้จ่ายไม่สูง เคยให้ทานนมวัวแดง ผสมกับนมถั่วเหลือง  ถ่ายยังเป็นก้อนบ้าง
แต่ค่านมวัวแดง ค่อนข้่งเปลืองค่ะ  รบกวน ผู้ณู้ให้คำแนะนำ ด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครราชสีมา
พอดีแพะที่คอกของผมก็คลอดลูกแฝดเหมือนกันคับ ได้1อาทิตย์แม่มันก็โดนแมงป่องต่อยตาย ผมใช้นมผงที่หาซื้อได้จากร้านขายอาหารสัตว์คับ กิโลละ95บาท ผสมกับหัดให้กินอาหารวัวแรกเกิดคับ ตอนนี้ก็3เดือนแล้วคับ แต่ก็ยังให้กินอยู่คับเฉพาะเวลาเช้า หมดค่านมไป2000บาทแล้ว
ชัยวัฒ

จังหวัด
นครราชสีมา
ตอนนี้กำลังจะให้หยุดกินแล้วคับเพราะมันกินหญ้าได้แล้ว แต่มันจะโตช้ากว่าพวกที่กินนมแม่นะคับ ต่างกันประมาณ5-6กิโลหรืออาจมากกว่านั้น
ชัยวัฒ

Rank: 3

G.S.A.
0394
จังหวัด
สระบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ต้นฉบับโพสต์โดย ชัยวัฒ เมื่อ 26-4-2016 00:09
ตอนนี้กำลังจะให้หยุดกินแล้วคับเพราะมันกินหญ้าได้แล ...

ขอบคุณค่ะ  จะลองดูค่ะ   อึ ไม่เหลว ใช่มั๊ยค่ะ  มือใหม่ค่ะ

จังหวัด
นครราชสีมา
5#
โพสต์เมื่อ 26-4-2016 18:18:46 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Family เมื่อ 26-4-2016 16:57
ขอบคุณค่ะ  จะลองดูค่ะ   อึ ไม่เหลว ใช่มั๊ยค่ะ  มือใหม ...

ไม่คับ เพราะของผมหยุดให้กินแล้ว แต่ยังให้ตัวน้องมันกินอยู่ วันละครั้ง ตอนนี้12-13 กก.ได้ มือใหม่เหมือนกันคับ
ชัยวัฒ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 28-4-2024 17:06