สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 937|ตอบ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามเรื่องการปล่อยเลี้ยงแพะครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
สระบุรี
คือ บริเวณรอบๆและใกล้ๆคอกมันแล้งมากไม่มีหญ้าเขียวๆเลย จะมีก็เลยไปสักห้าร้อยเมตร แต่แพะมันไม่ไป ผมจะมีวิธีไล่ยังไงให้มันไป พอไล่มันขั้นมันวิ่งลงและมันชอบแยกกลุ่มกิน ไล่เหนื่อยครับเพราะมันจะเข้าไร่เขา ใครมีวิธีแนะนำหน่อยครับ

จังหวัด
สมุทรปราการ
คอกผมใช้ 2 คนครับ คนนึงอยู่หัว คนนึงอยู่ท้าย คนอยู่หัวคอยดักไม่ให้แพะเตลิดครับ คนอยู่ท้ายคอยไล่ให้แพะเดิน แรกๆจะยากหน่อยครับแต่ถ้าแพะจำทางได้เมื่อไหร่ก็จะง่ายขึ้นครับ คนเดียวก็ไล่ได้สบาย

Rank: 3

จังหวัด
เชียงใหม่
ของผมแค่กันไม่ให้สวนคนอื่นครับ ของผมมี 70 ตัว แตกฝูงประจำ ยิ่งแพะเด็กน้อย วิ่งเล่นกันเองไม่แคร์สื่อ

จังหวัด
สระบุรี
ขอบคุณครับ ตอนนี้จำทางได้แล้ว แต่ต้องใช้ข้าวโพดล่อให้ตามครับ

G.S.A.
0356
จังหวัด
หนองคาย

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

5#
โพสต์เมื่อ 19-4-2016 06:51:23 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
Tawanyim Farm 1[บ้านไร่ตะวันยิ้ม 1]
บ้านหนองไก่เหลือง (ฝั่งทางเข้าวัดหนองไก่เหลือง)
ต.หนองประดู่ อ.เลาขวัญ จ.กาญจนบุรี

จังหวัด
เชียงใหม่
6#
โพสต์เมื่อ 19-4-2016 14:47:50 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Nippan เมื่อ 18-4-2016 21:26
ขอบคุณครับ ตอนนี้จำทางได้แล้ว แต่ต้องใช้ข้าวโพดล่อใ ...

หักกิ่งกระถินยกโชว์ครับ เดินตามเป็นขบวน
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 28-4-2024 20:13