สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1336|ตอบ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] มือใหม่ สนใจเลี้ยงแพะนม ไว้เป็นเพื่อน ไว้กินนม ขอคำแนะนำด้วยค่ะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
นนทบุรี
สวัสดีค่ะรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

บ้านอยู่แถวแจ้งวัฒนะค่ะ พอดีที่เปล่าข้างบ้านประมาณ 100 ตรว. เจ้าของปล่อยให้รก มีต้นกระถิน ตำลึง หญ้า ขึ้นหนาแน่นเต็มพื้นที่ไปหมด ทุกปีต้องจ้างคนมาตัดโค่น1-2ครั้งเพราะกลัวจะล่อตาล่อใจขโมย และเคยมีเพื่อนบ้านที่บ้านอยู่ติดที่เปล่านี้อีกฝั่งนึงเจองู ที่บอกว่าจ้างนี่คือเรากับเพื่อนบ้านอีกฝั่งเป็นฝ่ายจ้างคนมาเอง เจ้าของที่อนุญาตแต่ไม่ช่วยออกตังค์ค่ะเพราะเค้าไม่เดือดร้อนอะไร >.<

ปีนี้เลยเกิดไอเดียว่า แทนที่จะจ้างคนมาถางปีนึงสองรอบ รอบนึงแค่ถางอย่างเดียวไม่รวมขนทิ้งก็เฉียดหมื่นแล้ว ถ้าเลี่้ยงแพะนมไว้ซักตัวจะดีกว่าไหมคะ ข้อดีที่คิดไว้+ลองอ่านมานิดหน่อย

1. ขนาดตัวไม่ใหญ่ ที่บ้านอยู่กันมีแต่ผู้หญิงกับเด็กค่ะ ถ้าไซส์ขนาดนี้น่าจะพอดูแลกันไหว ลูกคนเล็กชอบม้า แพะ แกะมากๆ ด้วย
2. ตอนลูกคนโตยังกินนมผง ลูกกินนมแพะ ระบบขับถ่ายดี ไม่ค่อยป่วยบ่อย ตอนนี้กินนมวัว UHT (เพราะนมแพะแพงมาก) ถ้าเลี้ยงเองแล้วลูกกินได้ จะได้ประหยัดค่านมเด็กๆได้ด้วย

ปัญหา
1. ไม่รู้ว่าไอเดียมันเวิคจริงๆรึเปล่า ส่วนตัวก็เคยแต่เลี้ยงหมา ปัจจุบันบ้านที่อยู่ไม่มีสัตว์เลี้ยงอื่นค่ะ ไม่เคยเลี้ยงสัตว์เท้ากีบ วัวควายม้าอะไรพวกนี้เลยนะคะ
2. ต้องซื้อจากฟาร์มใช่มั้ยคะ แล้วตัวเดียวเค้าขายรึเปล่า ควรจะซื้อจากแหล่งไหนดีคะที่ไม่ไกล อายุควรจะช่วงไหนดี ถ้าเป็นไปได้พอมีราคาไว้ให้ตัดสินใจมั้ยคะ เห็นในเว็บบอร์ดหลายที่ราคาหลากหลายมากเลย
3. สายพันธุ์ ที่ดูแล้วแม่และลูกน่าจะชอบด้วย น่าจะเป็นซาแนน เหมาะสมรึเปล่าคะ ซื้อมาแล้วนี่ เค้าพร้อมรีดนมเลยรึเปล่าคะ มีที่ไหนไปศึกษาเรื่องรีดนมได้บ้างคะ เคยรีดนมวัวตอนไปฟาร์มโชคชัยแค่นั้นเอง ประสบการณ์น้อยเหลือเกิน
4. ระยะให้นมประมาณ 250 วัน (ของซาแนน) แปลว่า แต่ละตัวจะให้นมได้แค่ไม่ถึงปีเองหรอคะ แล้วหลังจากนั้นเราจะทำยังไงต่ออะคะ
5. ต้องเตรียมเอกสารอะไรรึเปล่าคะ
6. มีคำแนะนำเรื่องที่อยู่เค้ามั้ยคะ ควรต้องทำคอกยกสูงแบบฟาร์มที่เค้าเลี้ยงกันหลายตัวเลยใช่มั้ยคะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ หรือถ้ามีที่ไหนแนะนำให้เข้าไปปรึกษา-ศึกษาได้จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยค่ะ ตอนนี้กระถินเริ่มจะสูงท่วมหัวอีกแล้ว อยากได้น้องแพะมาช่วยจัดการไวๆค่ะ

Rank: 3

จังหวัด
นนทบุรี
โทรมาดีกว่าครับ 0874940046

จังหวัด
อุดรธานี

จังหวัด
อุดรธานี
ผมก้อยุ นนทบุรี ครับ ยุอำเภอ ไทรน้อย ต. ไทรใหญ่

จังหวัด
อุดรธานี
5#
โพสต์เมื่อ 18-2-2016 22:50:32 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ใกล้กับ อ.บ.ต ไทรใหญ่

จังหวัด
นนทบุรี
6#
โพสต์เมื่อ 19-2-2016 11:06:55 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขออภัยคุณ Saddam ด้วยนะคะที่ไม่ได้โทรไป
เห็นคุณเจเจอุดร บอกว่าอยู่นนทบุรี เลยลองโทรไปปศุสัตว์นนทบุรีแล้วได้รายละเอียดชัดเจนดีมากเลยค่ะ

สรุป คงต้องล้มเลิกโครงการแล้วเพราะคงไม่สามารถควบคุมกลิ่นได้ บ้านเพื่อนติดกันน่าจะมีปัญหาอะค่ะ เสียดายจังเลย
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 30-4-2024 03:12