สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1163|ตอบ: 3

[ทั่วไป] มะลิษาฟาร์ม ฟาร์มน้อยๆ ของคนอยากมีแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
โพสต์เมื่อ 13-8-2015 03:18:16 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
พอดีมีงานประจำ แต่อยากเลี้ยงแพะเป็นอาชีพเสริม และให้เด็กๆที่บ้านมีงานทำก้อเลย ศึกษาเข้าอบรมมาได้สักปี เลยเริ่มทำ ฟาร์ม กร๊าาาก ไม่รู้จะเรียกฟาร์มได้หรือเปล่า เพราะมันเล็กมาก เมื่อเทียบกับสมาชิกท่านอื่น ขนาดที่ยังไม่ใช่ของตัวเองเลย แต่เพื่อนที่รู้จักมีที่ที่รกมาก มีต้นไม้เล็กๆขึ้นเต็มไปหมด เลยอยากให้เราจัดการ ให้ค่าเช่าถูกมาก ยี่สิบห้าไร่ ให้เช่า สามหมื่นบาท ต่อปี  ขออภัยด้วยค่ะ อัพรูปไม่ได้เลย ท่านใด เชี่ยวชาญด้านนี้ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
โพสต์เมื่อ 13-8-2015 03:34:34 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
สมาชิกส่วนใหญ่ ที่นี่เลี้ยงแพะนม หรือ แพะเนื้อกัน  จุดประสงค์หลัก ของ มะลิษาฟาร์ม เพื่อการมีนมนดดีๆ กินเอง มีกิจกรรมให้เด็กร่วมกันทำ เพราะ ปรกติ ที่บ้านจะชอบ ทำอะไรแบบที่คนอื่น เค้าว่า บ้า เลี้ยงผึ้งไว้หลังบ้าน สองที่ เลี้ยงไก่ ไว้กินไข่เอง เอาสนามหญ้า มาทำเป็นสวนผัก และก้อ หาสมุนไพร มาทำชากินเอง เหลือจาก กินเอง ก้อ ไล่แจก เพื่อนบ้านข้างและเพื่อนร่วมงาน  อนาคต คิดว่า จะแปรรูป ผลิตภัณท์ เอง ขายเอง และ อาจจะน้อยๆไม่มากมายอะไร และก้อทำแล้วมีความสุข ไม่ได้หวังร่ำรวยอะไร เพราะทำเพื่อ คลายเครียดด้วย ถ้าไปได้ดี ก้อ จะเริ่มลดจำนวนชั่วโมงการทำงานลง

Rank: 3

จังหวัด
เชียงใหม่
โพสต์เมื่อ 13-8-2015 09:51:42 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
รูปโปรไฟล์ เป็นแพะที่เลี้ยงใช่ไหมครับ ที่เชียงใหม่ สายลาแมนซ่ากำลังมา ของผมก้มีเป็นท็อกเก้นเบิกหูกุด หากเลี้ยงแพะเพื่อรีดนม ระวังเรื่องกลิ่นนะครับ

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
โพสต์เมื่อ 13-8-2015 16:51:38 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ใช่แล้วค่ะ เป็นพันธุ์พื้นเมือง ของประเทศเด็นมาร์ค เป็นพันธ์ที่เหมาะสม กับสภาพอากาศที่อยู่แถวๆนั้นค่ะ หากินเองง่าย ไม่ต้องดูแลเค้ามากมาย ทนโรค ส่วนเรื่อง น้ำนม อาจจะไม่ได้แยอะ เหมือน พันธุ์ อื่น แต่เมื่อเทียบกับการ ดูแลรักษาแล้ว สบายกว่า กันแยอะ อีกอย่าง ถ้าถึงจำนวนหนึ่ง รัฐบาลเค้าก้อ จะให้เงินมาช่วยเพราะเป็นพันธ์ พื้นเมือง ที่เค้าจะพยายามรักษาพันธุ์ ไว้ค่ะ ส่วนเรื่อง นมมีกลิ่น เพื่อนที่เค้าเลี้ยง ไม่มีปัญหาเลยนะค่ะ เพราะ เค้าไม่ได้เอาแพะ ตัวผู้ไว้กับแพะ ตัวเมีย  คือ จะแยกออก ไปอยู่ต่างหาก จะให้อยู่ตัวย แค่ตอนผสมพันธุ์  ส่วนลูกแพะตัวผู้ก้อ จะ แยกตอน สองเดือนกว่าๆ
คือ จุดประสงค์ เรา ไม่ได้เอานม จำนวนมากมายค่ะ เพราะ ผลิตภัณท์ ที่จะทำ เป็นระดับเล็กๆ ก่อน  
ตอนนี้แค่เริ่มต้นค่ะ ยังอ่อนประสบการณ์ มากมาย อย่างไรคงต้องขอคำแนะนำ จาก สมาชิกในเว๊ปนี้อีกมากมายค่ะ

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 18-4-2024 13:59