สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1646|ตอบ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สร้างโรงเรือนเลี้ยงแพะบนบ่อปลา [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
น่าน
สวัสดีครับ ผมสนใจอยากเลี้ยงแพะนม กำลังศึกษาข้อมูลอยากสอบถามว่าหากจะสร้างโรงเรือนบนบ่อเลี้ยงปลาเพื่อตัดปัญหากลิ่นมูลแพะ

เนื่องจากมีเพื่อนบ้านอาศัยอยู่ใกล้ๆสวน5-6หลัง
(คาดว่าจะเริ่มเลี้ยงแพะประมาณ5ตัว บนบ่อปลาขนาด1ไร่และมีพื้นที่สวนอีกประมาณ3ไร่)
ผมอยู่จังหวัดน่าน ช่วงฤดูหนาวไอน้ำ จะทำให้แพะป่วยได้มั้ยครับ

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ไม่น่าจะเป็นประเด็นนะครับ แต่ต้นทุนจะสูงไปไหมครับ 5 ตัวคอกบนพื้นปกติก็ไม่น่าจะเหม็นไรมากครับ

จังหวัด
น่าน
อยากลองเลี้ยงดูก่อนครับ แล้วค่อยๆขยายออก
ตอนนี้เก็บข้อมูลไว้ก่อน หากต้นทุนสูงจริงคงต้องถอยมาสร้างบนพื้นธรรมดาครับ

จังหวัด
นครปฐม
จะดีหรอครับ แพะไม่ชอบชื้นป่วยง่าย ไอความเย็นสู่ตัวแพะ
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
พลวัตร + 5 + 5 โดนใจให้ทิป

คะแนนรวม: แต้ม + 5  สะสม + 5   ดูบันทึกคะแนน

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0340
จังหวัด
นครราชสีมา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ระวังเรื่องความชื้นครับ    แต่ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงแพะครับ
" เต็งหนึ่งฟาร์ม "
43 หมู่ที่ 14  ตำบลกำปัง    อำเภอโนนไทย   จังหวัดนครราชสีมา  30220
ฟาร์มปศุสัตว์เล็กๆกระทัดรัด  ยินดีต้อนรับด้วยมิตรไมตรี
- G.S.A. 0340

Rank: 3

จังหวัด
อุบลราชธานี
มาหาความรู้ด้วยคนครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 30-4-2024 18:17