สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2597|ตอบ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] ลูกแพะน้ำลายไหล ไม่ยอมกินอาหาร [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นราธิวาส
เรียน  คุณหมอสวัสดีครับ ผมนายดีน อยู่จ.นราธิวาสครับ เมื่อตอนบ่าย 11 ธ.ค. 2557 ผมได้คุยปรึกษาคุณหมอบ้างแล้วครับ  
1. แพะเพศเมีย
2. คลอดเดือนกันยายน 2557
2. อายุ 4 เดือน
2. น้ำหนักประมาณ 10 ก.ก.
3. ได้ป้อนยาถ่ายพยาธิ อายุ 2 เดือนครับ
4. สภาพโรงเรือนยกสูง 2 เมตร
5. โรงเรือนตั้งใกล้ภูเขา และใกล้ทะเล พื้นที่ชื้นแฉะเมื่อฝนตก

สภาพโดยทั่วไปของลูกแพะ
1. เปิดเปลือกตาซีด
2. ขนไม่มัน ชี้ตั้ง
3. แต่ตัวอ้วนดี
4. ให้หญ้าเนเปีย ใบไม้ทั่วไป
5. การเลี้ยงดูแบบปล่อยตอน 10 โมงเช้า 12.00 น. ขึ้นโรงเรือน

อาการ
1. เมื่อวันที่ 10 ธ.ค. 57 มีอาการซึมเบื่ออาหาร ขนชี้ไม่มัน เคี้ยวฟันเสียงดัง ตามปากมีน้ำลายไหล ใบหูคล้ายเป็นกลาก ไม่ยอมกินหญ้า เปิดเปลือกตาซีด ผมได้แนบภาพถ่ายเพื่อการวินิจฉัยครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0340
จังหวัด
นครราชสีมา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

เต็งหนึ่งฟาร์ม  "
ผมไม่ใช่หมอนะครับ ขอออกตัวก่อน  แต่จากประสพการณ์อันน้อยนิดของผม ที่พอจะมี  เมื่อดุจากลักษณะ
ถ้าในกรณีนี้ผม  จัดการถ่ายพยาธิ  ครับ   คัดแยกออกมาขังเดี่ยว  กลัวว่าหากเป็นโรคอย่างอื่น  จะพาลติดตัวอื่นๆด้วยครับ  รอหมอหรือผู้มีความรู้ตรง  มาตอบด้วยนะครับ  ขอให้หายไวๆ
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน
" เต็งหนึ่งฟาร์ม "
43 หมู่ที่ 14  ตำบลกำปัง    อำเภอโนนไทย   จังหวัดนครราชสีมา  30220
ฟาร์มปศุสัตว์เล็กๆกระทัดรัด  ยินดีต้อนรับด้วยมิตรไมตรี
- G.S.A. 0340

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0350
จังหวัด
กระบี่

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ผมคิดว่าน่าจะพยาธิ เนื่องจากแพะกินหญ้าใบไม้ที่เปียกชื้นในตอนเช้าอาจได้รับตัวอ่อนพยาธิที่ขื้นในตอนเช้าครับ

ผมว่าน่าจะให้เเพะกินหญ้าหลังเที่ยงจะดีกว่านะครับ ยอดหญ้าจะแห้ง

แสดงความคิดเห็น

pasdine  ขอบคุณครับ อาศิสฟาร์มแพะ, เต็งหนึ่งฟาร์ม  โพสต์เมื่อ 14-12-2014 09:12:42
เต็งหนึ่งฟาร์ม  ใช่ๆมีเหตุผล  โพสต์เมื่อ 13-12-2014 16:56:19

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครราชสีมา
...///...
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 19-4-2024 12:53