สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2581|ตอบ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แพะขาลีบลงทุกวัน [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 17-10-2014 18:55:36 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
1 ถ้ามีรูปภาพให้แนบประกอบมาด้วยนะครับ
2 สัตว์พันธุ์ไหน อายุเท่าไหร่ ท้องอยู่หรือไม่
3 อาการเป็นอย่างไร บอกให้มากที่สุดครับ
4 เป็นมาได้กี่วันแล้ว แล้วเป็นกี่ตัว ครับ ในฝูงเดียวกันไหม
5 รักษาอะไรไปบ้างและให้ยาตัวไหนครับ รบกวนอ่านชื่อยาข้างขวดมาพิมพ์บอกเลยนะครับว่าชื่ออะไร ถามเพิ่มอีกนิดด้วยว่าให้ขนาดยาอย่างไร เช่น 10 ซีซี ต่อ ตัว
6 อื่นๆที่ต้องการบอกเพิ่มครับ ยิ่งบอกได้เยอะยิ่งทำให้การวินิจฉัยเพื่อรักษาแม่นยำมากขึ้นครับ

เพราะต้องบอกตามตรง ไม่ว่าผมหรือหมอก้อง ไม่สามารถตอบโรคได้ถูกร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ แต่อาศัยหลักทางวิชาการให้มากที่สุดในการตอบ เพราะถ้าไม่ได้ลงไปเจอตัวแพะที่ป่วยจริง โอกาสวินิจฉัยผิดเกิดขึ้นได้แน่นอนครับ
แต่อย่างน้อยก็ได้ช่วยเหลือผู้เลี้ยงได้บางส่วนครับผม ขอบคุณมากครับ
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 5-11-2014 09:42:59 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ถ้ามุมมองผม ณ ตอนนี้ตามข้อมูลที่มีนะครับ
1. น่าจะเกิดขึ้นเฉพาะตัวนี้ตัวเดียว แสดงว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับระบบการเลี้ยง หรือ การจัดการด้าน อาหาร หรืออื่นๆ ไม่เช่นนั้นตัวอื่นต้องแสดงอาการเช่นกัน
2. แน่ใจไหมครับว่าพึ่งเริ่มมีอาการตอน 5 เดือนผมดูจากภาพ X-ray กล้ามเนื้อมันฝ่อลีบเป็นอย่างมาก กลัวว่าจะเป็นเรื่องของการผิดปกติตั้งแต่กำเนิดหรือเปล่าเนื่องจากเป็นลูกแฝดซึ่งมีโอกาสเกิดขึ้นได้ในการนอนเบียดทับกันภายในท้องแม่ทำให้การเกิดเติบโตอวัยวะของส่วนที่ถูกกดทับมีปัญหาเจริญเติบโตช้ากว่าส่วนอื่นเนื่องจากเลือดและสารอาหารที่เข้าไปเลี้ยงได้ไม่เต็มที่
3.และที่มันลีบลงส่วนหนึ่งเพราะมันไม่ได้ใช้การขาข้างนั้นเลยทำให้กล้ามเนื้อไม่ได้มีการบริหารครับเกิดการลีบลงได้ แต่ในสัตว์การทำกายภาพบำบัดยากไม่เหมือนในคน จึงรักษายากครับ ถ้าเข้าข่ายแบบนี้
4.เกิดจากมีปัญหาด้านเส้นประสาทจนส่งผลให้ไม่สามารถใช้ขาข้างที่มีปัญหาได้ ทำให้ไม่เกิดการออกกำลังกายขาข้างนั้นยิ่งทำให้ลีบไปได้ครับ

ที่ทำได้ตอนนี้คือเสริมกลุ่มพวกโปรตีนเข้าไปถูกต้องและครับแล้วลองจับขาที่ลีบดูว่ามันเจ็บหรืออะไรไหม ถ้าเจ็บแสดงว่ามีอาการบาดเจ็บแบบนี้มีโอกาสรักษาหายได้ครับ
แต่ถ้าเกิดจับลองขยับอะไรไม่มีร้องหรือขาที่ลีบไม่ตอบสนองอะไรเลยนี่ น่าจะไม่สามารถรักษาได้ครับต้องเลี้ยงตามสภาพ ประมานนี้ลองดูครับ
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 10-5-2024 09:48