สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2012|ตอบ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แม่แพะคลอดลูกแล้วแม่แพะตายครับ อยากรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
พอดีแม่แพะคนข้างบ้านคลอดลูกออกมา2ตัวครับ รกออกมาแน่ๆ1ครับส่วนอีก1ไม่แน่ใจ เนื่องจากคลอดตอนที่เจ้าของไม่อยู่ หลังจากนั้นอีก1วันแม่แพะตกเลือดพอสมควร เจ้าของเลยลองคลำท้องดูว่ายังมีลูกค้างอยู่ในท้องอีก1ตัวไหมพร้อมกับลองล้วงทางอวัยวะเพศดู ดูเหมือนจะมีอาการเบ่งด้วยครับในระหว่างการคลำท้อง แต่เจ้าของค่อนข้างมั่นใจว่าไม่มีลูกค้างอยู่ สุดท้ายแม่แพะดูอ่อนแรง ล้มนอน และก็ตาย
   ผมอยากรู้สาเหตุการตายเพื่อเป็นบทเรียนไม่ให้เกิดขึ้นอีกครับ(ทั้งๆที่เป็นแพะคนข้างบ้าน)
   แพะตัวนี้คลอดลูกมาแล้ว 2-3 คลอก(เท่าที่ผมรู้)
   แพะตัวนี้ดูสมบูรณ์ดีครับ ไม่อ้วนและก็ไม่ผม
   ที่ผมรู้สึก หรือว่าสาเหตุการตายของแพะตัวนี้เสียเลือดมาก?  รกค้าง?   ลูกค้าง?

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ได้สังเกตุว่ามีรกออกมาใหม?ครับ เดาไม่ถูกจริงๆ

Rank: 3

จังหวัด
นครนายก
แพะออกลูกแฝด มีรกกี่อันครับ.. เท่าที่ผมเห็นมา พอลูกออกหมด รกก็ออกมาอันเดียว หรือแพะที่บ้านผมไม่เหมือนคนอื่น.. ผมก็ไม่เคยสังเกต.. สงสัย

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
อยากทราบเหมือนกันครับ และต้องใช้ยาตัวไหนบ้างครับ ถ้าเป็นในกรณีเดียวกัน ขอบคุณครับ

จังหวัด
หนองบัวลำภู
5#
โพสต์เมื่อ 16-9-2016 15:01:19 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 26-4-2024 07:37