สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: สังวาน
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขอเรียนปรึกษาว่าทางสมาคมส่งเสริมให้สมาชิกค้าขายแพะ-แกะพม่า [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
กาญจนบุรี
จะให้คิดยังไงดี

จังหวัด
กาญจนบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 07:55:37 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ลืมกันไปแล้วหรือกับกระทู้นี้ "พม่า ทำผู้เลี้ยงแพะ แกะล่มสลาย พ่อค้า + ข้าราชการ = รวย" ตั้งกระทู้เมื่อวันที่ 1-6-2012 หัวข้อสนทนาทั่วไป และ อีกหนึ่งกระทู้ "มีแพะขายจำนวนมาก" ตั้งกระทู้เมื่อวันที่ 1-6-2012 ในหัวข้อ ซื้อ-ขาย ลองย้อนกลับไปอ่านกันดูว่ามันมีอะไรกัน
ดิฉันจำได้ดีว่าทั้งสองกระทู้นี้ เมื่อดิฉันแสดงความคิดเห็นอย่างกลางๆที่สุด และแสดงความคิดเห็นในฐานะผู้เลี้ยงแพะแกะ แต่ดิฉันกลับโดนตำหนิจากบางท่านเพราะคิดต่าง   .......และสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นในกระทู้นี้......"ทำเพื่อ"......

จังหวัด
กาญจนบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 12:10:55 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย โสพิน เมื่อ 10-7-2012 08:13
ผมว่าที่จริงแล้วเจตนาของผู้ตั้งกระทู้ไม่ได้ต้องการ ...

เห็นด้วยครับ

จังหวัด
กาญจนบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 16:59:04 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เอา LINK มาฝาก ของกรมปศุสัตว์ ลองเข้าไปดูกัน เผื่อมีประโยชน์ อยากรู้อะไรก็โทรไปตามนี้เลย http://www.dld.go.th/ict/eservice/tel_dan/central.htm

จังหวัด
กาญจนบุรี
5#
โพสต์เมื่อ 13-7-2012 09:14:36 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นค่ะ........ดิฉันอ่านทุกกระทู้ที่เขียนๆกันมาทั้งหมด......ในส่วนตัวแล้ว ลองกลับไปอ่านแล้วทำความเข้าใจอีกครั้งไหมค่ะ....ที่คุณ เฉลิมพล (ซึ่งดิฉันไม่รู้จักใครในนี้แม้แต่คนเดียวนะค่ะ) ตอบทุกกระทู้ ดิฉันว่าเขาประสานให้ด้วยความยินดีนะค่ะ เป็นกลางๆ แต่ภาษาที่ใช้อาจจะทำให้หลายๆคนตีความไปในความหมายอื่น อยากให้ทุกท่านลองตีความใหม่อ่ะค่ะ เพราะทุกคนกำลังร่วมมือกันหาทางแก้ไข กับหัวข้อของกระทู้นี้ไม่ใช่เหรอค่ะ .....แต่ไหงเอาเพียงบางคำพูดของประโยค ที่คุณเฉลิมเขียนตอบกระทู้ นำมาตัดตอน แล้วเอามาเปิดประเด็นใหม่ละค่ะ ***ดิฉัน นางสาวรีน่า ปาทาน รับราชการสังกัด กรุงเทพมหานคร 0802725153***มีตัวตนจริงค่ะ จึงขอแสดงความคิดเห็น

แสดงความคิดเห็น

jass  พูดผิดแก้ไขค่ะไม่ได้ลบ ป่าว ต้องถามเจ้าตัว ขอโทษค่ะพอดีอ่านผ่านๆ  โพสต์เมื่อ 13-7-2012 14:09:59
jass  พอดีตามทู้ตอนแรกยังไม่ได้สมัครสมาชิก มีการพูดแรงแต่ลบแล้วค่ะ  โพสต์เมื่อ 13-7-2012 14:08:18
มี 2 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
dejasaang + 5 + 10 เห็นด้วยมากๆ
Ekachaiyan + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ

คะแนนรวม: แต้ม + 6  สะสม + 11   ดูบันทึกคะแนน

จังหวัด
กาญจนบุรี
6#
โพสต์เมื่อ 13-7-2012 11:05:43 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
หลังจากที่ได้สนทนากับคุณเดชาแล้ว ต้องขอขอบคุณ คุณเดชา นายทะเบียน สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ดิฉันรู้สึกดีมากๆที่คุณ เดชา มิได้รู้สึกว่า  การทำหน้าที่ในการให้ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่อง สมาคมแห่งนี้  เป็นภาระหน้าที่ แต่การสละเวลาที่จะพูดคุยถึงปัญหา ความอดทนที่จะอธิบาย ความอดทนที่มีต่อการแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น ดิฉันรับรู้จากเจตนาที่แท้จริงที่คุณเดชาสื่อความหมายให้ดิฉันเข้าใจ มันไม่ได้มีอย่างอื่นเลยนอกเหนือไปจาก "การแบ่งปันความสุขที่ตนเองได้รับจากการดำเนินชีวิตในทางทีคุณเดชารัก นั่นก็คือการเลี้ยงแพะ แกะ ของคุณเดชาเอง ความสุขที่มีพอเพียงแล้วก็ปารถนาดีที่จะแบ่งปันให้กับบุคคลที่อยู่รอบข้าง แบ่งปันให้กับผู้ที่มีอุดมกาณ์เดียวกัน และขอขอบคุณคุณเดชาอีกครั้งหนึ่งกับคำสนทนาที่กล่าวว่า "การเลี้ยงแพะของผม มันเกิดจากความสุขที่เราทำในสิ่งที่เรารัก มิได้หวังในสิ่งที่เป็นกำไรตอบแทน แต่ผลที่สุดแล้วถ้ามันจะเป็นธุรกิจมีกำไร ก็เป็นเรื่องที่ควรยินดี" ขอบคุณผู้ใหญ่ใจดี ท่านนี้จริงๆค่ะ.

จังหวัด
กาญจนบุรี
7#
โพสต์เมื่อ 14-7-2012 07:05:15 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Ekachaiyan เมื่อ 13-7-2012 21:38
ตอนผมจะส่งใบสมัครสมาชิกสมาคม ได้โทรสอบถามกับคุณเด ...

มีโอกาสได้คุยกับคุณลี้ คุณลี้ก็เป็นอีกท่านหนึ่งที่มีแนวคิดดีมากๆ  สุภาพ อธิบายให้เข้าใจง่าย ใจเย็น แต่สิ่งที่รีสัมผัสได้จากคุณลี้คือ คุณลี้เป็นคนที่เขียนไม่เก่ง แต่ถ้าใครที่ได้คุยกับคุณลี้ จริงๆ คุณจะรู้ได้เลยว่า วงการแพะแกะไทย มีคุณลี้อีกคนที่เต็มที่ในการร่วมกันพัฒนาเลยค่ะ
(ต้องขออภัยคุณลี้ที่ออกนาม แต่ที่ออกนามเพราะชื่นชมนะค่ะ)
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 18-5-2024 11:30