สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: สังวาน
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขอเรียนปรึกษาว่าทางสมาคมส่งเสริมให้สมาชิกค้าขายแพะ-แกะพม่า [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
เชียงราย
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 06:16:57 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
  สวัสดีครับ..ผมขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ(ในฐานะผู้เลี้ยงคนหนึ่ง)
จะแพะแกะหรือสิ่งใดที่ผิดกฎหมาย(หมายถึงทุกอย่าง)หน่วยงานที่เกี่ยวข้องก็คงต้องดำเนินการจัดการกันไปครับ
   ส่วนเรื่อง การดำเนินงานของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย เกี่ยวกับแพะพม่าที่เข้ามาในขณะนี้ ผมขออนุญาติชี้แจงว่าสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ไม่ได้นิ่งนอนใจ แต่การทำหนังสือถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้องนั้น ใข้เวลาในการจัดทำหนังสือไม่กี่นาทีหรอกครับ แต่ความศักดิ์สิทธิ์และน่าเชื่อถือของหนังสือฉบับนี้ อยู่ที่ว่า ใครเป็นคนส่ง และวิธีการส่ง ครับ ถ้าคิดว่าส่งไปเพื่อให้รู้ว่าเราส่งแล้ว แค่นั้น แล้วเราจะทำกันไปทำไมล่ะครับ
ขอถามว่ามี กลุ่ม หรือชมรม ไหน ที่ออกมาบอกว่าได้รับผลกระทบจากที่มีแพะพม่า เข้ามาบ้าง ถ้าจากภาคตะวันตก ดูจะมีฟาร์มท่านเป็ด (ขออนุญาติเอ่ยนาม) ที่เรียกร้อง ส่วนที่เหลือ บอกราคา 135-140 บาท ยังไม่พอขาย ทั้งๆพื้นที่เลี้ยงอยู่ใกล้กัน ส่วนกลุ่มตะวันออก และเหนือ ราคายังดีอยู่ ที่ผมเห็นและท่ายทั้งหลายเห็นลองเข้าไปดูในกระทู้แพะพม่าดูซิครับ ไม่กี่ท่าน บางท่านบอกราคาจะตกให้รีบขาย อีกหลายท่านให้ความเห็นว่า ราคาดีไม่พอขาย ตกลงให้สมาคมฯไปเรียกร้องกับใครว่าแพะพม่าเข้ามาแล้วจะมีผลกระทบกับพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ โดยการไปส่งหนังสือฉบับนี้มีเพียง นายกสมาคมฯ และผู้ติดตามแค่ไม่กี่ท่าน สิ่งนี้หรือครับที่พวกเราอยากให้ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยทำ

เรื่องหนังสือนั้นผมว่าควรจัดทำนะครับ ถึงจะส่งแล้วเงียบหาย(แต่เราก็ได้ส่งแล้ว) ไม่งั้นเค้าจะรู้ได้อย่างไร(หรือแกล้งไม่รู้)เพราะไม่มีคนมาร้องเรียน การร้องเรียนไม่ใช่บีบให้เขาไปไล่จับแพะพม่ามาดำเนินการ แต่เหมือนบอกว่า เรารู้ว่ามีเข้ามาแล้วนะท่านรู้ไหมถ้าไม่รู้(เพราะไม่มีใครเคยร้องเรียน)ผมก็แจ้งให้ท่านทราบแล้วนะ ส่วนเขาจะดำเนินการหรือไม่โยนเรื่องลงถังขยะเลยมันเรื่องของเขาครับขว้างหินลงน้ำ มันต้องกระเพื่อมมั้งละครับ ส่วนเรื่องพลังมวลชนคงยังไม่ต้องถึงขนาดนั้นมั้งครับ(ตอนนี้) เพราะยังไม่ได้รับผลกระทบแบบเต็มๆ ถ้าอยากให้เป็นข่าวหรือได้รับการตอบรับแบบรวดเร็ว เดี๋ยวให้ตาเอ๋ปีนเสาไฟฟ้าหน้าบ้านก็ได้ครับไม่ต้องไปถึงหน้ากระทรวงหรอกครับ อยากพบอยากเจอใครร้องเรียนอะไรได้ยินกันทั้งประเทศ (ตาเอ๋สนไหม)..
  ไม่ต้องของพม่าหรอกครับ ของไทยคนไทยด้วยกันก็ยังหลอกกันเองอยู่(มือใหม่ควรหาข้อมูลเยอะๆครับ) การหลอกของคนไทยมีหลายรูปแบบมากกว่าพม่าอีกด้วย(พม่าแค่ตัวสัตว์)  พอดีกว่าเดี๋ยวยาว....
กระทู้นี้เป็นเรื่องแพะแกะของพม่าก็เอาเนื้อหาให้อยู่ในกระทู้นะครับ อย่าพากันออกนอกกระทู้
   เรามีจุดมุ่งหมายที่เหมือนกัน คือทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะของไทย
ชอบนะครับคำนี้ ตั้งกระทู้เลยดีไหมครับ ทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะไทย
....จะทำอะไร,เพื่ออะไร
....ผลที่คาดว่าจะตามมา,เพื่ออะไร
....ประโยชน์ที่ได้จากผลที่ตามมา
....พัฒนาวงการแพะ-แกะในด้านไหน
....พี่น้องร่วมอาชีพได้ประโยชน์ด้านไหน
....ระยะเวลา,จุดมุ่งหมายที่คิดว่าจะสำเร็จในระดับหนึ่ง
ทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะไทย...นะครับ

แสดงความคิดเห็น

กมล-ริลฟาร์ม  อย่างนี้ซิครับมีเหตุมีผล ชอบครับชอบท่านลี้ อยากกด like หลายๆครั้งครับ  โพสต์เมื่อ 12-7-2012 06:32:02
081-7647552 ลี้

จังหวัด
เชียงราย
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 15:48:26 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เฮ้อ...ผมก็ไม่รู้ว่าอะไรหรือใช้อะไรคิดนะครับ ทำให้ท่านแปรเจตนาของผมไปแบบนั้น
น่าเบื่อครับ...การที่จะให้ผมไปยื่นหนังสือร้องเรียนนั้น ส่งมาครับเดี๋ยวผมเอาไปยื่นที่ปศุสัตว์ให้ แต่ไม่ต้องลงชื่อว่าสมาคมน่ะครับ เพราะผมไม่ได้เป็นสมาชิกสมาคมในนามตัวแทนตัวแทนเกษตรกรแล้วกันครับแล้วจะเอารูปมายืนยันว่ายื่นแล้ว ส่วนในนามสมาคมนั้นผมคิดว่าตัวแทนภาคเหนือท่านลืมไปหรือเปล่าว่ามาสมาคมมี "อุปนายกสมาคมภาคเหนือ" อยู่ ประสานกับตัวแทนของสมาคมเถอะครับอุตส่าห์ตั้งกันขึ้นมาแล้ว
   ทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะไทย...นะครับ อย่าลืมเจตนาที่ท่านเที่ยวพูดปาวๆนะครับ ท่านมีแนวทางของท่าน ผมหรือท่านอื่นๆก็มีแนวทางของตัวเอง ท่านมีสมาชิกอยู่ทำให้สมาชิกเห็นเลยครับอย่าดีแต่พูดเปล่าๆ ผมตัวคนเดียวทำเองคนเดียวตามแนวคิด ถ้าเจอคนที่จูนกันติด คนที่ใช่แนวทางเดียวกัน ...ทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะไทย...คงมันส์หยดครับ...

จังหวัด
เชียงราย
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 13-7-2012 06:01:54 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
น่าขำนะครับนายเฉลิมพลคำพูดของนาย เดี๋ยวไปเยอะเกรงว่าข้าราชการในกรมจะแตกตื่น เดี๋ยวชวนพี่ๆเพื่อนๆที่เป็นเกษตรกรที่เลี้ยงแพะ-แกะ ทั้งประเทศ อ้างอย่างโน้นก็ไม่ได้อย่างนี้ก็ไม่ได้ (แล้วอะไรที่ได้ละ) ผมไปปฎิเสธนายตอนไหนว่าธุระไม่ใช่ พูดเองเออเองหมด ถ้าผมยื่นที่จังหวัดเชียงรายจริง จังหวัดเชียงรายเป็นไงหรือครับถึงยื่นไม่ได้ ว่าจะให้หนังสือพิมพ์ไปทำข่าวตอนยื่นด้วยจะส่งไปให้ดู ในเมื่อจังหวัดเชียงรายก็เคยมีคนกล่าวอ้างว่ามีแพะ-แกะเข้าตามชายแดนเหมือนกัน คงไม่ต้องอธิบายต่อนายคงเข้าใจนะ
  ผมอ่านดูจากคำพูดของพี่อำนาจ แสดงว่าก่อนหน้านี้นายเฉลิมพลคงไม่โพสอย่างนี้ (นายจะแก้ไขทำไม) นายลองย้อนอ่านกระทู้ของผมดูดีๆว่าไปว่าร้ายกล่าวโทษใครหรือสมาคมหรือไม่ นายไปอ่านดูนะ
  ล.นายไม่ควรเอาพี่น้องเกษตร 64 ล้านคนมาอ้าง อายแทน

จังหวัด
เชียงราย
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 15-7-2012 04:46:34 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ยินดีด้วยครับกับการดำเนินการยื่นหนังสือครับ

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 18-5-2024 15:34