สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: สังวาน
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขอเรียนปรึกษาว่าทางสมาคมส่งเสริมให้สมาชิกค้าขายแพะ-แกะพม่า [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
เรื่องราวเป็นยังไงรบกวนคุณสังวาน คุณยมทูต คุณชัยยศ ช่วยชี้แจงด้วยนะครับ และเพื่อนๆพี่น้องผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ทุกท่านช่วยฟังเรื่องราวต่างๆจาก ต้นเรื่องก่อนดีกว่ามั้ยครับ จะพูดหรือคิดอะไรและแสดงอารมณ์อะไร จะได้ไม่เสียความรู้สึกกันทีหลัง ส่วนที่จะเอาชื่อสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ไปว่าอะไร กรุณาหยุดเถอะครับ ถ้าเป็นเรื่องจริงก็เป็นเรื่องที่คุณชัยยศต้องตัดสินใจว่า การทำอะไรที่ขัดต่อจริยธรรมในการเป็นสมาชิกสมาคมฯ สมควรแสดงออกอย่างไร แต่ถ้าไม่ใช่เรื่องจริง รบกวนเพื่อนๆอ่านข้อความที่ท่านโพสไว้ และสมควรแสดงออกกับคุณชัยยศ และสมาคมฯ อย่างไรอีกทีนะครับ  อีกอย่างชื่อและเบอร์โทรคุณสังวาน ผมโทรไม่ติด ถ้ามีตัวตนจริงช่วยแจ้งเบอร์ที่โทรติดต่อได้ด้วยนะครับ ส่วนผมชื่อ นายเฉลิมพล  ปาลวัฒน์ (บ้านภูแสงดาวฟาร์ม)สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย เลขที่ 104 เบอร์โทร 081-9726404 ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ  
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
อุทัยธานี
ผมได้ประสานงานคุณชัยยศและท่านยมฑูต เรียบร้อยแล้ว เพื่อนสมาชิก กรุณารอฟังคำชี้แจงของทั้งสองท่าน ก่อนนะครับ เพื่อไม่ให้เรื่องราวลุกลามไปมากกว่านี้ครับ
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

จังหวัด
อุทัยธานี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 12:15:45 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
sushartlomyal
สมาชิกแฟนพันธุ์แท้

สมาชิกตั้งแต่: 03 เมษายน 2555
จังหวัด: นครสวรรค์
ข้อความ: 183   เขียนเมื่อ: 09 กรกฎาคม 2555 เวลา 23:31 น. | IP Logged   

--------------------------------------------------------------------------------

ใครบอกครับว่าแกะจากพม่าไปเอาขา่วมาจากใหนคุณชัยยศจ้างผม
ขนจากโคราชไปแปลงยาวเป็นซานต้าทั้งหมดคนที่ให้ข่าวกอ่นที่จะให้
ข่าวควรที่จะหาข้อมูลให้ชัดกอ่นไม่ใช่มีปากก็พูดไปคนอื่นเขาเสี ย
หาย
ใครจะรับผิดชอบกับคำพูดของคุณคนที่ปลอ่ยข่าวควรรับผิดชอบกับคำ
พูดตัวเองดว้ยนะแกะจากพม่าน๊ะไม่มีๆแต่แพะใครจะเอาแพะก็บอก
ผมซฺิผมจะเอามาให้แพะจากพม่าผมก็ไม่เคยขายให้ใครไปเลี้ยง
มีแต่เอามาเชือดอย่างเดียวเข้าใจใว้ดว้ย
      แกะที่ผมขายทั้งหมดผมขอชี ้แจงแก่ลูกค้าที่ซื้อผมไปผมขอ
สาบานเลยว่าเป็นแกะในไทยทั้วหมดทุกตัวใม่ตอ้งกังวลเพระไม่ว่าจะ
แพะจากพม่ายมทูตพามันมาตายสถานเดียวเท่านั้น

แก้ไขโดย sushartlomyal เมื่อ 09 กรกฎาคม 2555 เวลา 23:43 น.  
ขออนุญาตินำข้อความมาชี้แจงแทนท่านยมฑูตนะครับ
(ถ้าท่านใดสงสัยดูได้ในเวปไทยฟีดหน้า3)
ส่วนเรื่องที่คุณสังวานขอดูใบตรวจเลือดและใบเคลื่อนย้าย นั้นคุณสังวานดูจะมีความรู้ทางด้านนี้เยอะนะครับ เป็นผู้หญิงที่เก่งจริงๆแสดงว่าต้องเชี่ยวชาญเรื่องแพะ-แกะ อย่างนี้หายากนะครับ ไม่ทราบฟาร์มที่เลี้ยงแพะ-แกะอยู่ที่ไหนครับ อยากไปศึกษาดูงานและแลกเปลี่ยนความรู้กันคงไม่ขัดข้องนะครับ
ส่วนเรื่องเบอร์โทร ผมเช็คแล้วน่าจะมีปัญหานิด ไม่ทราบคุณสังวานปิดบังตัวตนที่แท้จริงไปทำไมกันล่ะครับ และการกล่าวอ้างถึง(บังหัวล้าน) นี่ แสดงว่ารู้จัก กับคนๆนี้ ดีซิครับ ถึงได้รู้เรื่องเกี่ยวกับเขาขนาดนั้น และรู้เรื่องราวของฟาร์มคุณชัยยศ และท่านยมฑูต อย่างดี ไม่ทราบว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้ติดตามข่าวสารในกระทู้ ของท่านยมฑูต เหรอครับ ผมซะอีกที่ไม่ชอบเข้าไปดูในกระทู้ท่านยมฑูตสักเท่าไร ดูน่ากลัวยังไง แต่คุณสังวานเป็นผู้หญิงที่เก่งนะครับ ที่เข้าไปติดตามได้ แต่เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย คุณสังวาน ถ้ามีตัวตนจริง รบกวนโทรคุยกับผมส่วนตัวได้ทุกเวลาครับ เบอร์โทรผม 081-9726404 เผื่อคุณสังวานมีข้อมูลอะไรเพิ่ม ผมจะได้ประสานงานให้ เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย
แต่ถ้าคุณสังวานมีความคิดที่จะทำให้วงการแพะ-แกะ เกิดความแตกแยก ขอให้ยุติการกระทำไว้แค่นี้เถอะครับ
สาดโคลนใส่กันก็สกปรกกันทุกฝ่าย แต่ถ้ามีใจที่จะติเพื่อก่อโทรหาผมได้เลยครับ ด้วยความเคารพ

ส่วนคุณสามเหลี่ยมทองคำ
สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย คงไม่เปลี่ยนชื่อแน่ๆครับ

ส่วนคุณบุญชู
พี่ชัยยศ ข้อความนี้มันโพสที่thaifeedของยมทูตหน้า3ลองเปิดดูซิเขาประกาศขายอยู่นั่นแหละของต่างประเทศและผมก็เห็นว่ามีสมาชิกหลายๆคนสนใจผมก็ไม่รู้ว่ามันยังไง ผมเห็นสมาคมและทีมงานต่อต้านแต่ทำไมสมาชิกเราถึงได้สนใจกันหลายท่านหรือว่าเห็นมันถูก
ที่คุณสังวานเขาพูดนะผมว่าเขาพูดตามหลักฐานนะพี่และที่พี่ตอบว่า200ตัวนะสนใจเปล่าพี่ตอบผิดประเด็นนะ
วันที่ประชุมกันที่นนทบุรีผมจำได้นะว่าพูดเรื่องแพะแกะพม่าหาแนวทางแก้ไขแล้วมันจะมีประไยชน์อะไรถ้าพวกเราเป็นฝ่ายสนับสนุนส่งเสริมเขานะ
ผมเห็นเขาประกาศขายแพะมีมากหลายหมื่น....แต่แนวทางแก้ไขกลับนิ่งหรือว่ากลัวอะไรกัน
ในฐานะสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ผมว่าคุณบุญชู พูดได้ถูกต้องครับเรื่องการหาแนวทางแก้ไขแพะแกะพม่า แต่เวลาจะหาข้อสรุปกลับไม่มีคนให้ความร่วมมือ เห็นแต่มีคนเดือดร้อนเรื่องนี้บางส่วนเท่านั้นเอง ซึ่งถ้าแถบตะวันตกจะมีฟาร์มท่านเป็ดที่ได้รับผลกระทบ ส่วนฟาร์มท่านอื่นๆยังบอกว่าราคาขายได้และราคาดีด้วย ส่วนตะวันออก กับเหนือ ก็ราคาเดียวกันไม่ได้รับผลกระทบแต่อย่างใด และผมก็ไม่เห็นผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ท่านอื่นๆ แม้กระทั่งที่อยู่ในไทยฟีดออกมาร่วมกันต่อต้านหรือพูดคุยเรื่องแพะ-แกะพม่า กับผลกระทบต่อผู้เลี้ยงแพะ-แกะของไทยเลย มีแต่คนที่เข้ามาโพสว่าสมาคมฯต้องทำแบบโน้นแบบนี้ ผมอยากถามท่านสักนิดนะครับ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย มีสมาชิกไม่ถึง 200 คน และที่เห็นหรือพูดคุยกันบ่อยๆมีกี่ท่านครับ เวลามีงานก็จะเจอกันอยู่ไม่กี่ท่าน แต่คนที่เลี้ยงแพะ-แกะในประเทศไทยท่านทราบมั้ยครับว่ามีอยู่กี่ท่าน ตราบใดถ้าทุกคนบอกแต่ว่าธุระไม่ใช่ แล้วรอให้คนอื่นเป็นคนทำ ผมว่าวงการแพะ-แกะไทยของเราคงจะเจริญขึ้นล่ะครับ
ความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันเท่านั้นที่จะช่วยให้พวกเราเดินหน้าแก้ปัญหาได้ ไม่ว่าคุณจะอยู่ในชมรมใด กลุ่มใด หรือมีความคิดในทิศทางตรงข้ามกับสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย แต่ถ้าคุณมีอาชีพเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยแล้ว ขอให้ช่วยเหลือกันอย่างจริงใจ ร่วมมือร่วมใจกัน เพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะของเราให้ยั่งยืน จริงมั้ยครับคุณบุญชู

ส่วนคุณรี.... ครับ
การแสดงออกทางความคิดเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ต้องตั้งบนพื้นฐานที่มีข้อเท็จจริง

แสดงความคิดเห็น

ซาดี๊ดฟาร์ม  เอาเวลาไปเลี้ยงแพะแกะให้อ้วนๆๆจะดีกว่า  โพสต์เมื่อ 10-7-2012 19:49:25

จังหวัด
อุทัยธานี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 17:01:26 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เพื่อนๆคงได้รับฟังข้อมูลจากผู้ถูกพาดพิงเรื่องเรียบร้อยแล้วนะครับ ส่วนใครอยากรู้รายละเอียดอื่นๆอีกก็โทรคุยกับคุณชัยยศหรือท่านยมฑูตได้นะครับ ส่วนคุณสังวานคงสบายใจขึ้นนะครับ

สำหรับบังศักดิ์..........
ขอบคุณสำหรับความหวังดีที่เตือนให้ผมไปเลี้ยงแพะ-แกะให้อ้วนๆดีกว่า เผอิญผมเลือกทางเดินที่จะพัฒนาวงการแพะ-แกะไทยให้เจริญก้าวหน้า จำเป็นต้องออกมาอาสาทำงานรับใช้พี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะนะครับ ซึ่งผมเข้าใจดีว่าบางท่านอาจจะยังไม่พร้อมที่จะออกมาทำงานเพื่อส่วนรวมในตอนนี้ แต่หวังในใจว่าสักวันความคิดของหลายๆท่านจะเปลี่ยนไป ผมยึดหลักที่ว่าเราอยากเห็นความเปลี่ยนแปลงอะไรในอนาคต ถ้าไม่ลงมือทำในวันนี้ รอแต่ให้คนอื่นเป็นคนลงมือทำ แล้วเราจะเหลือความภาคภูมิใจอะไร ในลมหายใจสุดท้ายของชีวิต เริ่มวันนี้แล้วส่งต่อให้คนรุ่นต่อไปสานต่อ ใครมีความสามารถอะไร ก็ทำด้านที่ตนเองถนัดให้ดีที่สุด อย่าคิดว่าทำไมได้ ถ้ายังไม่ลงมือทำ

การตั้งสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ไม่ใช่เรื่องที่ทำได้มาง่ายๆ หลายท่านคงเข้าใจ ซึ่งผิดกับกลุ่มหรือชมรม คุณจะตั้งวันไหนก็ได้ แล้วทำไมถึงคิดจะทำลายมันซะล่ะครับ สมาคมฯก่อตั้งจากกลุ่มคนที่มีความคิดเหมือนกันคือเพื่อมาพัฒนาวงการแพะ-แกะ ของไทย กลุ่มคนที่ทำงานให้กับสมาคมฯในขณะนี้ อาจจะไม่เป็นที่ชื่นชอบเป็นการส่วนตัวกับใครอีกหลายๆคน แต่ไม่ใช่เรื่องที่เราจะเอาสมาคมฯมาทำลายกันแบบนี้ การล้มสมาคมฯนั้นไม่ยากหรอกครับ แค่ไม่มีคนทำงาน ก็ปิดกิจการสมาคมฯได้แล้วครับ เพราะฉะนั้น บังศักดิ์ ทราบแล้วใช่มั้ยครับ ว่าทำไม ผมถึงไม่เอาเวลาไปเลี้ยงแพะ-แกะ ให้อ้วนๆ ถ้ายังไม่กระจ่างเราคงได้ทานข้าวร่วมกันอีกซักรอบดีมั้ยครับบัง ยังไงก็ขอให้เรื่องแค่ความไม่เข้าใจของคนๆนึง มาบ่อนทำลาย ความสัมพันธ์อันดีของพี่น้อง เกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ กันเลยนะครับ

ส่วนเรื่อง การดำเนินงานของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย เกี่ยวกับแพะพม่าที่เข้ามาในขณะนี้ ผมขออนุญาติชี้แจงว่าสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ไม่ได้นิ่งนอนใจ แต่การทำหนังสือถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้องนั้น ใข้เวลาในการจัดทำหนังสือไม่กี่นาทีหรอกครับ แต่ความศักดิ์สิทธิ์และน่าเชื่อถือของหนังสือฉบับนี้ อยู่ที่ว่า ใครเป็นคนส่ง และวิธีการส่ง ครับ ถ้าคิดว่าส่งไปเพื่อให้รู้ว่าเราส่งแล้ว แค่นั้น แล้วเราจะทำกันไปทำไมล่ะครับ
ขอถามว่ามี กลุ่ม หรือชมรม ไหน ที่ออกมาบอกว่าได้รับผลกระทบจากที่มีแพะพม่า เข้ามาบ้าง ถ้าจากภาคตะวันตก ดูจะมีฟาร์มท่านเป็ด (ขออนุญาติเอ่ยนาม) ที่เรียกร้อง ส่วนที่เหลือ บอกราคา 135-140 บาท ยังไม่พอขาย ทั้งๆพื้นที่เลี้ยงอยู่ใกล้กัน ส่วนกลุ่มตะวันออก และเหนือ ราคายังดีอยู่ ที่ผมเห็นและท่ายทั้งหลายเห็นลองเข้าไปดูในกระทู้แพะพม่าดูซิครับ ไม่กี่ท่าน บางท่านบอกราคาจะตกให้รีบขาย อีกหลายท่านให้ความเห็นว่า ราคาดีไม่พอขาย ตกลงให้สมาคมฯไปเรียกร้องกับใครว่าแพะพม่าเข้ามาแล้วจะมีผลกระทบกับพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ โดยการไปส่งหนังสือฉบับนี้มีเพียง นายกสมาคมฯ และผู้ติดตามแค่ไม่กี่ท่าน สิ่งนี้หรือครับที่พวกเราอยากให้ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยทำ

อย่างที่บอกครับความศักดิ์สิทธิ์ของหนังสืออยู่ที่การเรียกร้องของคนส่วนใหญ่ พลังมวลชนเท่านั้น ถ้าข่าวตอนเช้ารายงานว่า เกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ หลายร้อยคน ได้ชุมนุมปิดล้อมกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เพื่อยื่นหนังสือเรียกร้องให้รัฐบาลตรวจสอบเรื่องการเข้ามาของแพะพม่าในประเทศไทย
คุณว่าแบบไหนจะเกิดผลตอบรับได้ดีกว่ากัน ไม่ว่าจะอยู่ในชมรมไหน หรือกลุ่มใด สมาคมใด บางครั้งอาจจะมีความคิดเห็นที่แตกต่างกันในตอนนี้ แต่เมื่อถึงคราวที่เราต้องออกมาร่วมมือกันทำงาน เพื่อให้ได้มาซึ่งประโยขน์กับวงการแพะ-แกะแล้ว สมควรที่เราจะหันหน้าเข้าหากัน จริงมั้ยครับ

เรามีจุดมุ่งหมายที่เหมือนกัน คือทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะของไทย

ผมต้องขออภัยเพื่อนๆที่อาจมีบางคำพูดที่ฟังแล้วไม่สบายใจหรือพาดพิง ไว้ณ.ที่นี้ด้วยครับ
เสร็จเรื่องร้ายๆ ขอประชาสัมพันธ์ว่าปลายปีนี้ สมาคมผูเลี้ยงแพะ-แกะไทย จัดงานประกวดแพะ-แกะ ขอเรียนเชิญทุกท่านเข้าร่วมงานด้วยนะครับ ส่วนรายละเอียดต่างๆ จะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

ขอฝากไว้อีกเรื่อง.... เวลาเกิดความไม่เข้าใจหรือสงสัยอะไร ผมว่าเราสื่อสารกันทางโทรศัพท์กันบ้างน่าจะดีนะครับ จะได้ไม่รู้สึกไม่ดีกันภายหลัง เมื่ออ่านข้อความที่ทำให้เราโพสไปโดยไม่รู้ข้อมูลที่แท้จริง แล้วทำให้เพื่อนๆที่เรากล่าวถึงถูกมองในทางที่ไม่ดี ให้กระทู้แต่ละกระทู้เป็นไปด้วยความสร้างสรรค์ อย่าเอากระทู้มาเป็นที่ทำลายกันเลยครับ

แสดงความคิดเห็น

dejasaang  อยาดกดไลท์เบาให้ป๋าจังเลยแบบว่าชอบบอ่ะ  โพสต์เมื่อ 11-7-2012 21:56:22
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
Ekachaiyan + 1 + 1 โดนใจให้ทิป

คะแนนรวม: แต้ม + 1  สะสม + 1   ดูบันทึกคะแนน

จังหวัด
อุทัยธานี
5#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 17:57:50 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย cyupa เมื่อ 11-7-2012 15:34
ฟังเขาเล่ามาเท็จ/จริง ไม่ทราบ แต่จะเล่าให้ฟังแบบกิ้ ...

ผมอ่านดูแล้ว งง ครับ สรุปแล้วไม่ทราบคุณยุพา ต้องการสื่อสารอะไร
แต่การฟังเขาเล่ามาแล้วมาเล่าต่อแบบนี้ อาจจะทำให้คนที่คุณยุพากล่าวถึงเสียหายได้นะครับ บางสิ่งบางอย่างในบ้านเมืองนี้ บางครั้งควรล่ะไว้ในฐานที่เข้าใจตรงกัน อาจดูไม่งามนักถ้าคุณยุพาจะเอามาออกอากาศแบบนี้ คนดีๆในหน่วยงานนี้เขาก็มีนะครับ เราคุยเพื่อสร้างสรรค์กัน และหาทางแก้ไข อะไรที่ฟังเขาเล่ามาแล้วไม่มีข้อเท็จจริงที่เชื่อถือได้มากล่าวอ้าง อาจจะไปทำร้ายจิตใจอีกหลายท่านที่ตั้งใจทำงานได้นะครับคุณยุพา ต้องขอโทษถ้าบางคำพูดผมอาจจะล่วงเกินไป แต่ด้วยความหวังดีนะครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
6#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 11:50:38 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แหม..ผมคิดว่าละครเรื่องนี้จะอวสานไปแล้วนะครับ ตัวละครที่ถูกพาดพิงก็ออกมาชี้แจงแล้ว เหลือแต่ตัวผู้จัดละครที่ไม่รู้ไปนั่งขำดูผลงานอยู่ที่ไหน ถ้าท่านลี้อ่านการตั้งกระทู้นี้ดีๆอีกครั้งนะครับ สร้างสรรค์หรือทำลาย สิ่งที่ผมทำคือประสานงานให้เรื่องนี้กระจ่างโดยเร็ว เพื่อไม่ให้พี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ต้องมาเคลือบแคลงระแวงสงสัยกันเอง จากน้ำมือผู้หวังดีแต่ประสงค์อะไรไม่รู้ ท่านลี้รู้มั้ยครับ......

ส่วนเรื่องหนังสือที่จะจัดส่งหน่วยงานราชการ.......
อาชีพหลักผมรับราชการและคลุกคลีอยู่กับเรื่องร้องเรียนต่างๆมานาน ซึ่งในส่วนตัวผมรู้ดีว่าทำแบบที่ท่านลี้พูดแล้วผลเป็นยังไง แต่เพื่อความสบายใจของท่านลี้และหลายๆท่าน

เอาเป็นว่างานนี้ผมขอรับผิดชอบในการจัดทำหนังสือที่จะส่งหน่วยงานเอง แต่ผมขอความกรุณาเพื่อนๆพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ในที่นี้ ช่วยไปเป็นเพื่อนผมกับท่านนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ด้วยคงไม่ขัดข้องนะครับ ส่วนวันที่จะเดินทางไปส่งผมขอเป็นวันจันทร์ที่ 16 กรกฎาคม 2555 เวลา 13.00 น. ที่กรมปศุสัตว์ ไม่ทราบว่าทุกท่านที่ร่วมไปด้วยคงสะดวกนะครับ แต่ถ้าไม่สะดวก กำหนดวันที่ท่านสะดวกให้ผมอีกที

ส่วนท่านที่ผมขอความกรุณาเนื่องจากเรามีเกษตรกรเลี้ยงแพะ-แกะ จำนวนมาก ไปกันมาก ก็กลัวว่าจะเกินไปแบบที่ท่านลี้พูด งั้นผมขอตัวแทนเป็นภาคไปนะครับ

ตัวแทนภาคเหนือ ขอเป็นท่านลี้ น่าจะเหมาะสม เพราะท่านเป็นคนที่รอบรู้ พูดจริงทำจริง และมีเวลาให้กับการพัฒนาวงการแพะ-แกะ มาโดยตลอด การเสียสละเวลามาร่วมกันส่งหนังสือฉบับนี้ ท่านลี้คงไม่ปฏิเสธแน่ๆ

ตัวแทนภาคตะวันออก ขอเป็นท่านอำนาจ  ไทยสันติสุข (พี่อำนาจ ของพวกเรา) เพราะพี่อำนาจ ได้รวมเกษตรจากภาคตะวันออก แล้วจัดตั้งเป็นชมรมคนเลี้ยงแพะ-แกะภาคตะวันออก น่าจะเหมาะสมที่สุด

ตัวแทนภาคตะวันตก ขอเป็นท่านเป็ด จากฟาร์มแพะด่านทับตะโก

ตัวแทนภาคใต้  ท่านใดจะเสนอตัวครับ

ตัวแทนภาคกลาง ขอเป็นพี่เอกชัย (สามเหลี่ยมทองคำ) คงไม่ปฏิเสธนะครับ

ถ้าเราไปกันครบทุกท่านแบบนี้ ผมกับท่านนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย คงจะอุ่นใจขึ้นที่เราไม่ต้องไปแบบโดดเดี่ยว ในเมื่อแพะพม่าที่เข้ามามีผลกระทบกับเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะของไทย จนกลายเป็นวาระแห่งชาติไปแล้ว ถ้าพวกเรายังไม่ร่วมมือร่วมแรงร่วมใจกันแล้ว การแก้ไขปัญหาคงทำได้ยาก

ต้องขอขอบพระคุณ พี่อำนาจ ท่านลี้ พี่เอกชัย ท่านเป็ด และอีกหลายท่าน ที่เสียสละเวลา ไปทำหน้าที่เพื่อพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ของไทย ไว้ล่วงหน้านะครับ ถ้าพร้อมตามกำหนดการคือวันจันทร์ที่ 16 กรกฎาคม 2555 โปรดแจ้งให้ผมทราบไว้ในที่นี้เลยนะครับหรือถ้าไม่สะดวกก็แจ้งวันที่พวกเราเดินทางไปพร้อมๆกันเพื่อผมจะได้แจ้งให้เพื่อนๆๆเกษตรกรที่ติดตามดูเราอยู่ทราบต่อไป

หรือว่าท่านพร้อมเมื่อไรแจ้งผมได้ทุกเวลา ผมกับท่านนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย รอไปพร้อมท่านครับ

มาถึงตอนนี้ท่านลี้คงสบายใจขึ้น ที่เห็นว่าสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ตั้งใจที่จะเข้ามาทำงานเพื่อพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ของไทย อย่างแท้จริง

ส่วนเรื่องผลงานของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ที่ทำไปแล้วและกำลังจะทำ คงต้องให้ประชาสัมพันธ์ของสมาคมฯ ออกมาชี้แจงอีกทีนะครับ  ขอบคุณท่านลี้ที่ติดตามดูการทำงานสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยเป็นอย่างดี ผมหวังว่าเราคงได้มีโอกาสทำงานร่วมกันในคราวต่อไปนะครับ ด้วยความเคารพ

จังหวัด
อุทัยธานี
7#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 14:24:37 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ยิ่งคุณฟาร์ม เมื่อ 12-7-2012 13:27
รู้สึกว่าจะไม่มีตัวแทนภาคตะวันออกเฉียงเหนือนะครับ ...

เกรงว่าไปกันเยอะ เดี๋ยวข้าราชการในกรมจะแตกตื่นรีบลงมาตรวจสอบกันใหญ่ ผมก็ทำตามท่านลี้พูดนะครับ

แต่ถ้าท่านสะดวกจะร่วมเดินทางไปด้วย ยินดีอย่างยิ่งครับ ทางกลุ่มโคราช คงไม่นานเราคงได้ทำงานร่วมกันนะครับ มีสิ่งใดที่จะแนะนำเพิ่มเติมเรียนเชิญได้เต็มที่ครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
8#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 16:28:23 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

5hkm

ที่ท่านลี้พูดว่า....เรื่องหนังสือนั้นผมว่าควรจัดทำนะครับ ถึงจะส่งแล้วเงียบหาย(แต่เราก็ได้ส่งแล้ว) ไม่งั้นเค้าจะรู้ได้อย่างไร(หรือแกล้งไม่รู้)เพราะไม่มีคนมาร้องเรียน การร้องเรียนไม่ใช่บีบให้เขาไปไล่จับแพะพม่ามาดำเนินการ แต่เหมือนบอกว่า เรารู้ว่ามีเข้ามาแล้วนะท่านรู้ไหมถ้าไม่รู้(เพราะไม่มีใครเคยร้องเรียน)ผมก็แจ้งให้ท่านทราบแล้วนะ ส่วนเขาจะดำเนินการหรือไม่โยนเรื่องลงถังขยะเลยมันเรื่องของเขาครับขว้างหินลงน้ำ มันต้องกระเพื่อมมั้งละครับ ส่วนเรื่องพลังมวลชนคงยังไม่ต้องถึงขนาดนั้นมั้งครับ(ตอนนี้) เพราะยังไม่ได้รับผลกระทบแบบเต็มๆ ถ้าอยากให้เป็นข่าวหรือได้รับการตอบรับแบบรวดเร็ว เดี๋ยวให้ตาเอ๋ปีนเสาไฟฟ้าหน้าบ้านก็ได้ครับไม่ต้องไปถึงหน้ากระทรวงหรอกครับ อยากพบอยากเจอใครร้องเรียนอะไรได้ยินกันทั้งประเทศ (ตาเอ๋สนไหม)..

งั้นผมต้องขอโทษท่านลี้อย่างแรงเลยครับ ผมคิดว่าท่านลี้มีเจตนารมย์ที่ดี คิดจะช่วยเหลือเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะของไทย ถึงได้ชวนกันไปส่งหนังสือด้วยกัน แต่ถ้าท่านลี้ ว่างานนี้ไม่ใช่ว่าเราทุกคนจะต้องร่วมมือกัน ไม่ใช่ธุระของท่านลี้ เป็นหน้าที่ที่สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย จะต้องดำเนินการ ให้กับพี่น้องเกษตรกรของประเทศไทยทั้งประเทศ น่าจะ 64 ล้านคน สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยซึ่งมีสมาชิกอยู่ ไม่ถึง 200 ท่าน ก็ยินดีแบกภาระรับไว้ และท่านที่ผมชวนไป ผมไม่ได้จำกัดว่าเป็นสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ผมชวนพี่ๆ เพื่อนๆที่เป็นเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ของไทย ทั้งประเทศ ครับท่านลี้  

ถ้าท่านลี้คิดว่าจะให้ส่งหนังสือไปให้ท่านลี้ ยื่นที่ปศุสัตว์จังหวัดล่ะก็ ผมคงไม่รบกวนท่านลี้ นะครับ เกรงใจ ถ้าคิดทำแบบส่งๆไปให้รู้ว่าทำแล้ว ไม่ใช่แนวทางของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยครับ  

ยังไงก็ขอโทษท่านลี้อีกครั้ง ที่ผมแปรเจตนารมย์ของท่านผิด ช่วงนี้งานเยอะ เลยอาจจะมึนๆไปบ้าง สมองเลยไม่ค่อยได้สั่งการเท่าไรนะครับ ท่านอื่นๆ คงไปด้วยกันนะครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
9#
โพสต์เมื่อ 13-7-2012 12:43:32 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
งั้นเราจบการเสวนา เรื่อง การส่งหนังสือถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง โดยคณะกรรมการบริหารสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย จะดำเนินการจัดส่งให้นะครับ ส่วนรายละเอียดต่างๆ จะแจ้งให้ทราบอีกที ขอขอบคุณ พี่เอกชัย และท่านเป็ด ที่จะร่วมเดินไปด้วยกัน ส่วนท่านอื่นๆที่มีความต้องการจะไปด้วย ยินดีนะครับ

ส่วน กระทู้ที่คุณสังวาน ตั้งไว้ ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องก็ชี้แจงให้ทราบแล้ว คงได้รับข้อมูลกันครบถ้วน เหลือแต่คุณสังวานจะมีข้อสงสัยอะไร ก็เชิญถามโดยตรงกับท่านนั้นๆได้เลย

ส่วนการกระทำการใดๆของผม ที่ไปทำให้บางท่านรู้สึกไม่ดี  คงต้องขออภัยไว้ณ.ที่นี้ บางทีความคิดเห็นเราอาจจะต่างกันบ้าง สิ่งแวดล้อมรอบตัวเราแตกต่างกัน ในเมื่อวันนี้เราไม่สามารถที่จะร่วมมือกันได้ ผมก็ยังหวังไว้ว่าวันข้างหน้าเราคงได้ทำงานร่วมกันนะครับ ในเมื่อเราเดินบนถนนสายเดียวกัน

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม กระทู้นี้ เห็นว่ายอดเรดติ้ง ที่คนเข้าชมปาเข้า 1,300 กว่าแล้ว พวกเราก็ปรับความเข้าใจกันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว จบกระทู้เราก็กลับไปเป็นพี่เป็นน้องกันเหมือนเดิมนะครับ

ขอประชาสัมพันธ์งานแพะแห่งชาติ ในวันที่ 14-16 กรกฎาคม 2555 ที่จังหวัดพังงา ใครไปมาช่วยลงบรรยากาศในงานให้รับชมด้วยนะครับ เสียดายที่ติดภารกิจทางราชการ ไม่สามารถไปร่วมได้จริงๆ

ขอให้เป็นข้อความสุดท้ายของกระทู้นี้นะครับ เรื่องร้ายๆจะได้ผ่านไป พี่น้องผู้เลี้ยงแพะ-แกะ จะได้กลับมารักกันดังเดิม ขอบคุณครับ

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 18-5-2024 11:27