สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: สังวาน
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขอเรียนปรึกษาว่าทางสมาคมส่งเสริมให้สมาชิกค้าขายแพะ-แกะพม่า [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0037
จังหวัด
นครราชสีมา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

41#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 14:31:03 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ไม่มีข้อมูลเหมือนกันครับ แต่คิดว่าน่าจะลองทำหนังสือหรือบันทึกข้อความแจ้งไปที่กรมปศุสัตว์ให้เขาได้รับรู้บ้างว่าตอนนี้มันเกิดอะไรขึ้น (ถ้าทำแล้วก็แล้วไป) เข้าใจว่าแพะที่นำเข้ามาถูกต้องตามกฎหมายซะด้วยซิ แต่ไม่รู้ว่าถูกได้อย่างไร ไปกักกันที่ไหน เจาะเลือดไปส่งใคร เบอร์หูมาจากไหน ไม่รู้จริงๆ สงสัยจะตัวละ 000 บาทมั้ง แล้วไอ้ 000 บาทเนี้ยมันอยู่ที่ด่านกักสัตว์ตามต่างจังหวัดหรือว่าอยู่แถวๆ ถ.พญาไท กทม. ก็ไม่รู้อีก เซ็งมั๊กๆ
ยิ่งคุณฟาร์ม (แพะนม)  อ.ขามทะเลสอ จ.นครราชสีมา
มือถือ : 081-879-6788  (บอย)
Face Book : nuttapas sripalung
แฟนเพจ : แพะนม นครราชสีมา

G.S.A.
0073
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

42#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 15:05:21 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผม ชัยยศ จากลักขณาฟาร์มขอตอบคำถามครับ. ที่ช้าเพาะพิมไม่เก่ง.   เรื่องแกะที่มาส่ง  20. ตัว  เป็นแกะโคราช  อ สูงเนิน.   ฟาร์มแกะใหญ่
แห่งหนึ่ง. เรารู้จักกันก็เพาะว่า. พูดคุยกันเรืองการเลื้อง. การถ่ายพยาธิ.และเขาได้ซื้อ  พ่อพันธ์ทีฟาร์มไป. 2 ตัว. เลยรู้จักกันมา. 2. ปี. แล้ว
แกะที่ซื้อมาเป็นแกะขนเกียน. มีเบอรหูสีเหลือง จากกลมปศุสัตว์ครับ. เชิญมาชมได้ตลอดเวลาทางฟาร์มยินดีต้อนรับ
ผมต้องขอโทษ. สมาคมด้วย.  ทำไมหรือผมอยู่แปดริ้วซื้อแกะโคราชมันผิมดด้วยหรือ  ผมคิดว่าน่าจะมีเบื้องหลังที่จะทำลายชื่อเสียงของสมาคมเรา
แกะทีนํามาเลี้องผมขึ้นไปพ่นสีกับมือทุกตัว.แล้วคนทีจ้างรถเขามาผมก็ไม่รู้จัก
ขอเพือนสมาชิกออย่าได้วิตก.และสังสัยให้โทรหาผมได้.   0898285154

G.S.A.
0073
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

43#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 15:05:23 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผม ชัยยศ จากลักขณาฟาร์มขอตอบคำถามครับ. ที่ช้าเพาะพิมไม่เก่ง.   เรื่องแกะที่มาส่ง  20. ตัว  เป็นแกะโคราช  อ สูงเนิน.   ฟาร์มแกะใหญ่
แห่งหนึ่ง. เรารู้จักกันก็เพาะว่า. พูดคุยกันเรืองการเลื้อง. การถ่ายพยาธิ.และเขาได้ซื้อ  พ่อพันธ์ทีฟาร์มไป. 2 ตัว. เลยรู้จักกันมา. 2. ปี. แล้ว
แกะที่ซื้อมาเป็นแกะขนเกียน. มีเบอรหูสีเหลือง จากกลมปศุสัตว์ครับ. เชิญมาชมได้ตลอดเวลาทางฟาร์มยินดีต้อนรับ
ผมต้องขอโทษ. สมาคมด้วย.  ทำไมหรือผมอยู่แปดริ้วซื้อแกะโคราชมันผิมดด้วยหรือ  ผมคิดว่าน่าจะมีเบื้องหลังที่จะทำลายชื่อเสียงของสมาคมเรา
แกะทีนํามาเลี้องผมขึ้นไปพ่นสีกับมือทุกตัว.แล้วคนทีจ้างรถเขามาผมก็ไม่รู้จัก
ขอเพือนสมาชิกออย่าได้วิตก.และสังสัยให้โทรหาผมได้.   0898285154

แสดงความคิดเห็น

dejasaang  ขอบคุณครับคุณชัยยศ สำหรับผมไม่มีข้อสงสัยแล้วครับ  โพสต์เมื่อ 11-7-2012 21:49:35

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

44#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 15:13:32 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอขอบคุณทุกท่านทุกฝ่ายมาณ.ที่นี้นะครับที่ร่วมแสดงความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ต่อเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยครับ
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
45#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 15:34:28 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ฟังเขาเล่ามาเท็จ/จริง ไม่ทราบ แต่จะเล่าให้ฟังแบบกิ้งก่าเป็นกิ้งก่า ไม่ใช่กิ้งก่ากลายเป็นมังกร (เล่าแบบเวอร์สุดๆ)
ฟาร์ม/พ่อค้า/ชาวบ้านผู้เลี้ยงแพะ รับแพะพม่าเข้ามา ซึ่งตามชายแดนการขนย้ายไม่มีการตรวจโรค บางทีไม่ใช่ชายแดนด้วยซ้ำ ขนข้ามเข้ามาจังหวัดใกล้เคียง แต่ไม่มีด่านตรวจ เอาเข้ามาปะปนกับแพะของตัวเอง เมื่อจะขนลงใต้ ต้องมีการตรวจโรค ก็เรียกเจ้าหน้าที่มาตรวจ เมื่อพบว่าเป็นโรค เจ้าหน้าที่ไม่ได้ยึดเพราะการยึดต้องจ่ายค่าชดเชย ซึ่งรัฐไม่มีเงินจ่ายชดเชยให้ แต่แนะนำให้นำไปทำลายโดยปกติก็คือการเข้าโรงฆ่าสัตว์ เพราะเมื่อผ่านความร้อนเชื้อโรคจะตาย (แต่ตอนชำแระถ้ามีบาดแผลก็ติดได้เช่นโรคแท้งต่อเนื่อง) ตอนขนย้ายก็ต้องมีเบี้ยบ้ายรายทางเพื่อให้ถึงโรงฆ่าและพ่อค้าที่ขนย้ายแพะประจำจะรู้จักมักคุ้นกับเจ้าหน้าที่ตรวจเลือดและเจ้าหน้าที่ด่านกักสัตว์ ปัญหาจึงไม่มี เพราะไม่ต้องเสียเวลาเจรจาเห็นหน้าก็ร้องอ๋อ แต่ถ้าคนทั่วไปก็ต้องใช้ลีลา เจรจา หยั่งเชิงกัน ส่วนเราก็จะอกสั่นขวัญแขวนกลัวถูกกักกัน ก็ต้องลองเสี่ยงยื่นข้อเสนอดูว่าจะรับหรือไม่รับ ถ้ารับก็โล่งอก
โดยส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เพราะเพืิ่งหัดเลี้ยงแพะได้แค่ 3 เดือน ดังนั้นสิ่งที่ฟังมาไม่ทราบว่าถูกต้อง หรือมีความเป็นไปได้แค่ไหน  คิดว่ามีหลายคนที่รู้แต่ไม่อยากเข้ามาให้ข้อมูล  กลัวว่าถ้ามีคนไม่เชื่อก็จะกลายเป็นโกหกหรือป่วนไป

dejasaang  กดLIKEๆๆๆๆๆๆครับ  โพสต์เมื่อ 11-7-2012 21:51:50

Rank: 3

จังหวัด
กาญจนบุรี
46#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 16:59:04 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เอา LINK มาฝาก ของกรมปศุสัตว์ ลองเข้าไปดูกัน เผื่อมีประโยชน์ อยากรู้อะไรก็โทรไปตามนี้เลย http://www.dld.go.th/ict/eservice/tel_dan/central.htm

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
47#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 17:01:26 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เพื่อนๆคงได้รับฟังข้อมูลจากผู้ถูกพาดพิงเรื่องเรียบร้อยแล้วนะครับ ส่วนใครอยากรู้รายละเอียดอื่นๆอีกก็โทรคุยกับคุณชัยยศหรือท่านยมฑูตได้นะครับ ส่วนคุณสังวานคงสบายใจขึ้นนะครับ

สำหรับบังศักดิ์..........
ขอบคุณสำหรับความหวังดีที่เตือนให้ผมไปเลี้ยงแพะ-แกะให้อ้วนๆดีกว่า เผอิญผมเลือกทางเดินที่จะพัฒนาวงการแพะ-แกะไทยให้เจริญก้าวหน้า จำเป็นต้องออกมาอาสาทำงานรับใช้พี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะนะครับ ซึ่งผมเข้าใจดีว่าบางท่านอาจจะยังไม่พร้อมที่จะออกมาทำงานเพื่อส่วนรวมในตอนนี้ แต่หวังในใจว่าสักวันความคิดของหลายๆท่านจะเปลี่ยนไป ผมยึดหลักที่ว่าเราอยากเห็นความเปลี่ยนแปลงอะไรในอนาคต ถ้าไม่ลงมือทำในวันนี้ รอแต่ให้คนอื่นเป็นคนลงมือทำ แล้วเราจะเหลือความภาคภูมิใจอะไร ในลมหายใจสุดท้ายของชีวิต เริ่มวันนี้แล้วส่งต่อให้คนรุ่นต่อไปสานต่อ ใครมีความสามารถอะไร ก็ทำด้านที่ตนเองถนัดให้ดีที่สุด อย่าคิดว่าทำไมได้ ถ้ายังไม่ลงมือทำ

การตั้งสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ไม่ใช่เรื่องที่ทำได้มาง่ายๆ หลายท่านคงเข้าใจ ซึ่งผิดกับกลุ่มหรือชมรม คุณจะตั้งวันไหนก็ได้ แล้วทำไมถึงคิดจะทำลายมันซะล่ะครับ สมาคมฯก่อตั้งจากกลุ่มคนที่มีความคิดเหมือนกันคือเพื่อมาพัฒนาวงการแพะ-แกะ ของไทย กลุ่มคนที่ทำงานให้กับสมาคมฯในขณะนี้ อาจจะไม่เป็นที่ชื่นชอบเป็นการส่วนตัวกับใครอีกหลายๆคน แต่ไม่ใช่เรื่องที่เราจะเอาสมาคมฯมาทำลายกันแบบนี้ การล้มสมาคมฯนั้นไม่ยากหรอกครับ แค่ไม่มีคนทำงาน ก็ปิดกิจการสมาคมฯได้แล้วครับ เพราะฉะนั้น บังศักดิ์ ทราบแล้วใช่มั้ยครับ ว่าทำไม ผมถึงไม่เอาเวลาไปเลี้ยงแพะ-แกะ ให้อ้วนๆ ถ้ายังไม่กระจ่างเราคงได้ทานข้าวร่วมกันอีกซักรอบดีมั้ยครับบัง ยังไงก็ขอให้เรื่องแค่ความไม่เข้าใจของคนๆนึง มาบ่อนทำลาย ความสัมพันธ์อันดีของพี่น้อง เกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ กันเลยนะครับ

ส่วนเรื่อง การดำเนินงานของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย เกี่ยวกับแพะพม่าที่เข้ามาในขณะนี้ ผมขออนุญาติชี้แจงว่าสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ไม่ได้นิ่งนอนใจ แต่การทำหนังสือถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้องนั้น ใข้เวลาในการจัดทำหนังสือไม่กี่นาทีหรอกครับ แต่ความศักดิ์สิทธิ์และน่าเชื่อถือของหนังสือฉบับนี้ อยู่ที่ว่า ใครเป็นคนส่ง และวิธีการส่ง ครับ ถ้าคิดว่าส่งไปเพื่อให้รู้ว่าเราส่งแล้ว แค่นั้น แล้วเราจะทำกันไปทำไมล่ะครับ
ขอถามว่ามี กลุ่ม หรือชมรม ไหน ที่ออกมาบอกว่าได้รับผลกระทบจากที่มีแพะพม่า เข้ามาบ้าง ถ้าจากภาคตะวันตก ดูจะมีฟาร์มท่านเป็ด (ขออนุญาติเอ่ยนาม) ที่เรียกร้อง ส่วนที่เหลือ บอกราคา 135-140 บาท ยังไม่พอขาย ทั้งๆพื้นที่เลี้ยงอยู่ใกล้กัน ส่วนกลุ่มตะวันออก และเหนือ ราคายังดีอยู่ ที่ผมเห็นและท่ายทั้งหลายเห็นลองเข้าไปดูในกระทู้แพะพม่าดูซิครับ ไม่กี่ท่าน บางท่านบอกราคาจะตกให้รีบขาย อีกหลายท่านให้ความเห็นว่า ราคาดีไม่พอขาย ตกลงให้สมาคมฯไปเรียกร้องกับใครว่าแพะพม่าเข้ามาแล้วจะมีผลกระทบกับพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ โดยการไปส่งหนังสือฉบับนี้มีเพียง นายกสมาคมฯ และผู้ติดตามแค่ไม่กี่ท่าน สิ่งนี้หรือครับที่พวกเราอยากให้ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยทำ

อย่างที่บอกครับความศักดิ์สิทธิ์ของหนังสืออยู่ที่การเรียกร้องของคนส่วนใหญ่ พลังมวลชนเท่านั้น ถ้าข่าวตอนเช้ารายงานว่า เกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ หลายร้อยคน ได้ชุมนุมปิดล้อมกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เพื่อยื่นหนังสือเรียกร้องให้รัฐบาลตรวจสอบเรื่องการเข้ามาของแพะพม่าในประเทศไทย
คุณว่าแบบไหนจะเกิดผลตอบรับได้ดีกว่ากัน ไม่ว่าจะอยู่ในชมรมไหน หรือกลุ่มใด สมาคมใด บางครั้งอาจจะมีความคิดเห็นที่แตกต่างกันในตอนนี้ แต่เมื่อถึงคราวที่เราต้องออกมาร่วมมือกันทำงาน เพื่อให้ได้มาซึ่งประโยขน์กับวงการแพะ-แกะแล้ว สมควรที่เราจะหันหน้าเข้าหากัน จริงมั้ยครับ

เรามีจุดมุ่งหมายที่เหมือนกัน คือทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะของไทย

ผมต้องขออภัยเพื่อนๆที่อาจมีบางคำพูดที่ฟังแล้วไม่สบายใจหรือพาดพิง ไว้ณ.ที่นี้ด้วยครับ
เสร็จเรื่องร้ายๆ ขอประชาสัมพันธ์ว่าปลายปีนี้ สมาคมผูเลี้ยงแพะ-แกะไทย จัดงานประกวดแพะ-แกะ ขอเรียนเชิญทุกท่านเข้าร่วมงานด้วยนะครับ ส่วนรายละเอียดต่างๆ จะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

ขอฝากไว้อีกเรื่อง.... เวลาเกิดความไม่เข้าใจหรือสงสัยอะไร ผมว่าเราสื่อสารกันทางโทรศัพท์กันบ้างน่าจะดีนะครับ จะได้ไม่รู้สึกไม่ดีกันภายหลัง เมื่ออ่านข้อความที่ทำให้เราโพสไปโดยไม่รู้ข้อมูลที่แท้จริง แล้วทำให้เพื่อนๆที่เรากล่าวถึงถูกมองในทางที่ไม่ดี ให้กระทู้แต่ละกระทู้เป็นไปด้วยความสร้างสรรค์ อย่าเอากระทู้มาเป็นที่ทำลายกันเลยครับ

dejasaang  อยาดกดไลท์เบาให้ป๋าจังเลยแบบว่าชอบบอ่ะ  โพสต์เมื่อ 11-7-2012 21:56:22
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
Ekachaiyan + 1 + 1 โดนใจให้ทิป

คะแนนรวม: แต้ม + 1  สะสม + 1   ดูบันทึกคะแนน

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

G.S.A.
0175
จังหวัด
พังงา

48#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 17:05:30 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เรียนพี่น้องทุกท่านตัวกระผมเองเคยเจอปัญหานี้มาแล้วแต่ก็ผ่านพ้นไปใด้ครับ เพราะพ่อค้าที่นำแพะจากพม่า เที่ยวแรกๆจะใด้กำไรนิดหน่อย แต่พอเที่ยวต่อๆไปตามที่ผมเคยเจอ ก็จะเจอแพะตายเชือดไม่ทัน  เท่าที่ทราบ มีเชือกฟางอยู่ในท้องมีถุงพลาสติก ตายโดยไม่ทราบสาเหตุ คนซื้อไม่ซื้อ สุดท้ายก็เลิก แล้วกลับมาหาแพะที่ฟาร์ม ขอให้เพื่อนๆทุกท่านคุยกันด้วยเหตุผล ขอย่าให้เกิดความแตกแยก ผมรักพี่น้องชาวแพะทุกคนครับ

dejasaang  ผมก็รักทับปุดฟาร์มจะไปเยี่ยมเร็วๆนี้ครับ  โพสต์เมื่อ 11-7-2012 21:57:47
ทับปุดฟาร์มแพะ
http://www.facebook.com/ทับปุดฟาร์มแพะ
จำหน่ายแพะพันธุ์บอร์ และลูกผสมพันธุ์คาลาฮารี

จังหวัด
อุทัยธานี
49#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 17:57:50 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย cyupa เมื่อ 11-7-2012 15:34
ฟังเขาเล่ามาเท็จ/จริง ไม่ทราบ แต่จะเล่าให้ฟังแบบกิ้ ...

ผมอ่านดูแล้ว งง ครับ สรุปแล้วไม่ทราบคุณยุพา ต้องการสื่อสารอะไร
แต่การฟังเขาเล่ามาแล้วมาเล่าต่อแบบนี้ อาจจะทำให้คนที่คุณยุพากล่าวถึงเสียหายได้นะครับ บางสิ่งบางอย่างในบ้านเมืองนี้ บางครั้งควรล่ะไว้ในฐานที่เข้าใจตรงกัน อาจดูไม่งามนักถ้าคุณยุพาจะเอามาออกอากาศแบบนี้ คนดีๆในหน่วยงานนี้เขาก็มีนะครับ เราคุยเพื่อสร้างสรรค์กัน และหาทางแก้ไข อะไรที่ฟังเขาเล่ามาแล้วไม่มีข้อเท็จจริงที่เชื่อถือได้มากล่าวอ้าง อาจจะไปทำร้ายจิตใจอีกหลายท่านที่ตั้งใจทำงานได้นะครับคุณยุพา ต้องขอโทษถ้าบางคำพูดผมอาจจะล่วงเกินไป แต่ด้วยความหวังดีนะครับ
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

Rank: 1

จังหวัด
เชียงราย
50#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 06:16:57 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
  สวัสดีครับ..ผมขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ(ในฐานะผู้เลี้ยงคนหนึ่ง)
จะแพะแกะหรือสิ่งใดที่ผิดกฎหมาย(หมายถึงทุกอย่าง)หน่วยงานที่เกี่ยวข้องก็คงต้องดำเนินการจัดการกันไปครับ
   ส่วนเรื่อง การดำเนินงานของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย เกี่ยวกับแพะพม่าที่เข้ามาในขณะนี้ ผมขออนุญาติชี้แจงว่าสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ไม่ได้นิ่งนอนใจ แต่การทำหนังสือถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้องนั้น ใข้เวลาในการจัดทำหนังสือไม่กี่นาทีหรอกครับ แต่ความศักดิ์สิทธิ์และน่าเชื่อถือของหนังสือฉบับนี้ อยู่ที่ว่า ใครเป็นคนส่ง และวิธีการส่ง ครับ ถ้าคิดว่าส่งไปเพื่อให้รู้ว่าเราส่งแล้ว แค่นั้น แล้วเราจะทำกันไปทำไมล่ะครับ
ขอถามว่ามี กลุ่ม หรือชมรม ไหน ที่ออกมาบอกว่าได้รับผลกระทบจากที่มีแพะพม่า เข้ามาบ้าง ถ้าจากภาคตะวันตก ดูจะมีฟาร์มท่านเป็ด (ขออนุญาติเอ่ยนาม) ที่เรียกร้อง ส่วนที่เหลือ บอกราคา 135-140 บาท ยังไม่พอขาย ทั้งๆพื้นที่เลี้ยงอยู่ใกล้กัน ส่วนกลุ่มตะวันออก และเหนือ ราคายังดีอยู่ ที่ผมเห็นและท่ายทั้งหลายเห็นลองเข้าไปดูในกระทู้แพะพม่าดูซิครับ ไม่กี่ท่าน บางท่านบอกราคาจะตกให้รีบขาย อีกหลายท่านให้ความเห็นว่า ราคาดีไม่พอขาย ตกลงให้สมาคมฯไปเรียกร้องกับใครว่าแพะพม่าเข้ามาแล้วจะมีผลกระทบกับพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ โดยการไปส่งหนังสือฉบับนี้มีเพียง นายกสมาคมฯ และผู้ติดตามแค่ไม่กี่ท่าน สิ่งนี้หรือครับที่พวกเราอยากให้ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยทำ

เรื่องหนังสือนั้นผมว่าควรจัดทำนะครับ ถึงจะส่งแล้วเงียบหาย(แต่เราก็ได้ส่งแล้ว) ไม่งั้นเค้าจะรู้ได้อย่างไร(หรือแกล้งไม่รู้)เพราะไม่มีคนมาร้องเรียน การร้องเรียนไม่ใช่บีบให้เขาไปไล่จับแพะพม่ามาดำเนินการ แต่เหมือนบอกว่า เรารู้ว่ามีเข้ามาแล้วนะท่านรู้ไหมถ้าไม่รู้(เพราะไม่มีใครเคยร้องเรียน)ผมก็แจ้งให้ท่านทราบแล้วนะ ส่วนเขาจะดำเนินการหรือไม่โยนเรื่องลงถังขยะเลยมันเรื่องของเขาครับขว้างหินลงน้ำ มันต้องกระเพื่อมมั้งละครับ ส่วนเรื่องพลังมวลชนคงยังไม่ต้องถึงขนาดนั้นมั้งครับ(ตอนนี้) เพราะยังไม่ได้รับผลกระทบแบบเต็มๆ ถ้าอยากให้เป็นข่าวหรือได้รับการตอบรับแบบรวดเร็ว เดี๋ยวให้ตาเอ๋ปีนเสาไฟฟ้าหน้าบ้านก็ได้ครับไม่ต้องไปถึงหน้ากระทรวงหรอกครับ อยากพบอยากเจอใครร้องเรียนอะไรได้ยินกันทั้งประเทศ (ตาเอ๋สนไหม)..
  ไม่ต้องของพม่าหรอกครับ ของไทยคนไทยด้วยกันก็ยังหลอกกันเองอยู่(มือใหม่ควรหาข้อมูลเยอะๆครับ) การหลอกของคนไทยมีหลายรูปแบบมากกว่าพม่าอีกด้วย(พม่าแค่ตัวสัตว์)  พอดีกว่าเดี๋ยวยาว....
กระทู้นี้เป็นเรื่องแพะแกะของพม่าก็เอาเนื้อหาให้อยู่ในกระทู้นะครับ อย่าพากันออกนอกกระทู้
   เรามีจุดมุ่งหมายที่เหมือนกัน คือทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะของไทย
ชอบนะครับคำนี้ ตั้งกระทู้เลยดีไหมครับ ทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะไทย
....จะทำอะไร,เพื่ออะไร
....ผลที่คาดว่าจะตามมา,เพื่ออะไร
....ประโยชน์ที่ได้จากผลที่ตามมา
....พัฒนาวงการแพะ-แกะในด้านไหน
....พี่น้องร่วมอาชีพได้ประโยชน์ด้านไหน
....ระยะเวลา,จุดมุ่งหมายที่คิดว่าจะสำเร็จในระดับหนึ่ง
ทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะไทย...นะครับ

กมล-ริลฟาร์ม  อย่างนี้ซิครับมีเหตุมีผล ชอบครับชอบท่านลี้ อยากกด like หลายๆครั้งครับ  โพสต์เมื่อ 12-7-2012 06:32:02
081-7647552 ลี้

จังหวัด
อุทัยธานี
51#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 11:50:38 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แหม..ผมคิดว่าละครเรื่องนี้จะอวสานไปแล้วนะครับ ตัวละครที่ถูกพาดพิงก็ออกมาชี้แจงแล้ว เหลือแต่ตัวผู้จัดละครที่ไม่รู้ไปนั่งขำดูผลงานอยู่ที่ไหน ถ้าท่านลี้อ่านการตั้งกระทู้นี้ดีๆอีกครั้งนะครับ สร้างสรรค์หรือทำลาย สิ่งที่ผมทำคือประสานงานให้เรื่องนี้กระจ่างโดยเร็ว เพื่อไม่ให้พี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ต้องมาเคลือบแคลงระแวงสงสัยกันเอง จากน้ำมือผู้หวังดีแต่ประสงค์อะไรไม่รู้ ท่านลี้รู้มั้ยครับ......

ส่วนเรื่องหนังสือที่จะจัดส่งหน่วยงานราชการ.......
อาชีพหลักผมรับราชการและคลุกคลีอยู่กับเรื่องร้องเรียนต่างๆมานาน ซึ่งในส่วนตัวผมรู้ดีว่าทำแบบที่ท่านลี้พูดแล้วผลเป็นยังไง แต่เพื่อความสบายใจของท่านลี้และหลายๆท่าน

เอาเป็นว่างานนี้ผมขอรับผิดชอบในการจัดทำหนังสือที่จะส่งหน่วยงานเอง แต่ผมขอความกรุณาเพื่อนๆพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ในที่นี้ ช่วยไปเป็นเพื่อนผมกับท่านนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ด้วยคงไม่ขัดข้องนะครับ ส่วนวันที่จะเดินทางไปส่งผมขอเป็นวันจันทร์ที่ 16 กรกฎาคม 2555 เวลา 13.00 น. ที่กรมปศุสัตว์ ไม่ทราบว่าทุกท่านที่ร่วมไปด้วยคงสะดวกนะครับ แต่ถ้าไม่สะดวก กำหนดวันที่ท่านสะดวกให้ผมอีกที

ส่วนท่านที่ผมขอความกรุณาเนื่องจากเรามีเกษตรกรเลี้ยงแพะ-แกะ จำนวนมาก ไปกันมาก ก็กลัวว่าจะเกินไปแบบที่ท่านลี้พูด งั้นผมขอตัวแทนเป็นภาคไปนะครับ

ตัวแทนภาคเหนือ ขอเป็นท่านลี้ น่าจะเหมาะสม เพราะท่านเป็นคนที่รอบรู้ พูดจริงทำจริง และมีเวลาให้กับการพัฒนาวงการแพะ-แกะ มาโดยตลอด การเสียสละเวลามาร่วมกันส่งหนังสือฉบับนี้ ท่านลี้คงไม่ปฏิเสธแน่ๆ

ตัวแทนภาคตะวันออก ขอเป็นท่านอำนาจ  ไทยสันติสุข (พี่อำนาจ ของพวกเรา) เพราะพี่อำนาจ ได้รวมเกษตรจากภาคตะวันออก แล้วจัดตั้งเป็นชมรมคนเลี้ยงแพะ-แกะภาคตะวันออก น่าจะเหมาะสมที่สุด

ตัวแทนภาคตะวันตก ขอเป็นท่านเป็ด จากฟาร์มแพะด่านทับตะโก

ตัวแทนภาคใต้  ท่านใดจะเสนอตัวครับ

ตัวแทนภาคกลาง ขอเป็นพี่เอกชัย (สามเหลี่ยมทองคำ) คงไม่ปฏิเสธนะครับ

ถ้าเราไปกันครบทุกท่านแบบนี้ ผมกับท่านนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย คงจะอุ่นใจขึ้นที่เราไม่ต้องไปแบบโดดเดี่ยว ในเมื่อแพะพม่าที่เข้ามามีผลกระทบกับเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะของไทย จนกลายเป็นวาระแห่งชาติไปแล้ว ถ้าพวกเรายังไม่ร่วมมือร่วมแรงร่วมใจกันแล้ว การแก้ไขปัญหาคงทำได้ยาก

ต้องขอขอบพระคุณ พี่อำนาจ ท่านลี้ พี่เอกชัย ท่านเป็ด และอีกหลายท่าน ที่เสียสละเวลา ไปทำหน้าที่เพื่อพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ของไทย ไว้ล่วงหน้านะครับ ถ้าพร้อมตามกำหนดการคือวันจันทร์ที่ 16 กรกฎาคม 2555 โปรดแจ้งให้ผมทราบไว้ในที่นี้เลยนะครับหรือถ้าไม่สะดวกก็แจ้งวันที่พวกเราเดินทางไปพร้อมๆกันเพื่อผมจะได้แจ้งให้เพื่อนๆๆเกษตรกรที่ติดตามดูเราอยู่ทราบต่อไป

หรือว่าท่านพร้อมเมื่อไรแจ้งผมได้ทุกเวลา ผมกับท่านนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย รอไปพร้อมท่านครับ

มาถึงตอนนี้ท่านลี้คงสบายใจขึ้น ที่เห็นว่าสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ตั้งใจที่จะเข้ามาทำงานเพื่อพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ของไทย อย่างแท้จริง

ส่วนเรื่องผลงานของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ที่ทำไปแล้วและกำลังจะทำ คงต้องให้ประชาสัมพันธ์ของสมาคมฯ ออกมาชี้แจงอีกทีนะครับ  ขอบคุณท่านลี้ที่ติดตามดูการทำงานสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยเป็นอย่างดี ผมหวังว่าเราคงได้มีโอกาสทำงานร่วมกันในคราวต่อไปนะครับ ด้วยความเคารพ

จังหวัด
กำแพงเพชร
52#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 12:45:26 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
The End.....เนาะพี่น้องเนาะ ว่ะ555
ครูเอ๋(082-4074274) ยัยB(088-1474901)=dtac= G.S.A 0050
เมื่อไม่เคยลิ้มรสขม...ก็ยากที่จะชื่นชมคุณค่าของรสหวาน
บ้านน้ำดิบ ห่างจากศาลากลาง3กิโลเมตรไปทางสุโขทัย

G.S.A.
0037
จังหวัด
นครราชสีมา

53#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 13:27:26 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
รู้สึกว่าจะไม่มีตัวแทนภาคตะวันออกเฉียงเหนือนะครับ

dejasaang  จะเสนอคุณบอยหรือพี่ติ๊กดีครับลองตั้งวงคุยกันนะครับ  โพสต์เมื่อ 12-7-2012 14:29:14
ยิ่งคุณฟาร์ม (แพะนม)  อ.ขามทะเลสอ จ.นครราชสีมา
มือถือ : 081-879-6788  (บอย)
Face Book : nuttapas sripalung
แฟนเพจ : แพะนม นครราชสีมา

จังหวัด
อุทัยธานี
54#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 14:24:37 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ยิ่งคุณฟาร์ม เมื่อ 12-7-2012 13:27
รู้สึกว่าจะไม่มีตัวแทนภาคตะวันออกเฉียงเหนือนะครับ ...

เกรงว่าไปกันเยอะ เดี๋ยวข้าราชการในกรมจะแตกตื่นรีบลงมาตรวจสอบกันใหญ่ ผมก็ทำตามท่านลี้พูดนะครับ

แต่ถ้าท่านสะดวกจะร่วมเดินทางไปด้วย ยินดีอย่างยิ่งครับ ทางกลุ่มโคราช คงไม่นานเราคงได้ทำงานร่วมกันนะครับ มีสิ่งใดที่จะแนะนำเพิ่มเติมเรียนเชิญได้เต็มที่ครับ

จังหวัด
เชียงราย
55#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 15:48:26 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เฮ้อ...ผมก็ไม่รู้ว่าอะไรหรือใช้อะไรคิดนะครับ ทำให้ท่านแปรเจตนาของผมไปแบบนั้น
น่าเบื่อครับ...การที่จะให้ผมไปยื่นหนังสือร้องเรียนนั้น ส่งมาครับเดี๋ยวผมเอาไปยื่นที่ปศุสัตว์ให้ แต่ไม่ต้องลงชื่อว่าสมาคมน่ะครับ เพราะผมไม่ได้เป็นสมาชิกสมาคมในนามตัวแทนตัวแทนเกษตรกรแล้วกันครับแล้วจะเอารูปมายืนยันว่ายื่นแล้ว ส่วนในนามสมาคมนั้นผมคิดว่าตัวแทนภาคเหนือท่านลืมไปหรือเปล่าว่ามาสมาคมมี "อุปนายกสมาคมภาคเหนือ" อยู่ ประสานกับตัวแทนของสมาคมเถอะครับอุตส่าห์ตั้งกันขึ้นมาแล้ว
   ทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะไทย...นะครับ อย่าลืมเจตนาที่ท่านเที่ยวพูดปาวๆนะครับ ท่านมีแนวทางของท่าน ผมหรือท่านอื่นๆก็มีแนวทางของตัวเอง ท่านมีสมาชิกอยู่ทำให้สมาชิกเห็นเลยครับอย่าดีแต่พูดเปล่าๆ ผมตัวคนเดียวทำเองคนเดียวตามแนวคิด ถ้าเจอคนที่จูนกันติด คนที่ใช่แนวทางเดียวกัน ...ทำเพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะไทย...คงมันส์หยดครับ...

081-7647552 ลี้

จังหวัด
อุทัยธานี
56#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 16:28:23 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

5hkm

ที่ท่านลี้พูดว่า....เรื่องหนังสือนั้นผมว่าควรจัดทำนะครับ ถึงจะส่งแล้วเงียบหาย(แต่เราก็ได้ส่งแล้ว) ไม่งั้นเค้าจะรู้ได้อย่างไร(หรือแกล้งไม่รู้)เพราะไม่มีคนมาร้องเรียน การร้องเรียนไม่ใช่บีบให้เขาไปไล่จับแพะพม่ามาดำเนินการ แต่เหมือนบอกว่า เรารู้ว่ามีเข้ามาแล้วนะท่านรู้ไหมถ้าไม่รู้(เพราะไม่มีใครเคยร้องเรียน)ผมก็แจ้งให้ท่านทราบแล้วนะ ส่วนเขาจะดำเนินการหรือไม่โยนเรื่องลงถังขยะเลยมันเรื่องของเขาครับขว้างหินลงน้ำ มันต้องกระเพื่อมมั้งละครับ ส่วนเรื่องพลังมวลชนคงยังไม่ต้องถึงขนาดนั้นมั้งครับ(ตอนนี้) เพราะยังไม่ได้รับผลกระทบแบบเต็มๆ ถ้าอยากให้เป็นข่าวหรือได้รับการตอบรับแบบรวดเร็ว เดี๋ยวให้ตาเอ๋ปีนเสาไฟฟ้าหน้าบ้านก็ได้ครับไม่ต้องไปถึงหน้ากระทรวงหรอกครับ อยากพบอยากเจอใครร้องเรียนอะไรได้ยินกันทั้งประเทศ (ตาเอ๋สนไหม)..

งั้นผมต้องขอโทษท่านลี้อย่างแรงเลยครับ ผมคิดว่าท่านลี้มีเจตนารมย์ที่ดี คิดจะช่วยเหลือเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะของไทย ถึงได้ชวนกันไปส่งหนังสือด้วยกัน แต่ถ้าท่านลี้ ว่างานนี้ไม่ใช่ว่าเราทุกคนจะต้องร่วมมือกัน ไม่ใช่ธุระของท่านลี้ เป็นหน้าที่ที่สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย จะต้องดำเนินการ ให้กับพี่น้องเกษตรกรของประเทศไทยทั้งประเทศ น่าจะ 64 ล้านคน สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยซึ่งมีสมาชิกอยู่ ไม่ถึง 200 ท่าน ก็ยินดีแบกภาระรับไว้ และท่านที่ผมชวนไป ผมไม่ได้จำกัดว่าเป็นสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ผมชวนพี่ๆ เพื่อนๆที่เป็นเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ของไทย ทั้งประเทศ ครับท่านลี้  

ถ้าท่านลี้คิดว่าจะให้ส่งหนังสือไปให้ท่านลี้ ยื่นที่ปศุสัตว์จังหวัดล่ะก็ ผมคงไม่รบกวนท่านลี้ นะครับ เกรงใจ ถ้าคิดทำแบบส่งๆไปให้รู้ว่าทำแล้ว ไม่ใช่แนวทางของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยครับ  

ยังไงก็ขอโทษท่านลี้อีกครั้ง ที่ผมแปรเจตนารมย์ของท่านผิด ช่วงนี้งานเยอะ เลยอาจจะมึนๆไปบ้าง สมองเลยไม่ค่อยได้สั่งการเท่าไรนะครับ ท่านอื่นๆ คงไปด้วยกันนะครับ

จังหวัด
ชลบุรี
57#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 18:03:07 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
คุณเฉลิมพล .. ผมไม่อาจรับคำเชิญของคุณได้  ถึงแม้เป้าหมายจะคล้ายกัน แต่แนวทางและพฤติกรรมต่างกันมาก..

ผมรับในพฤติกรรมการแสดงออกต่อสาธารณชนของคุณไม่ได้   ผมไม่ได้ว่าหรือมีเจตนาตำหนิคุณนะครับ แต่เป็นที่ตัวผมเองที่รับไม่ได้จริงๆ ผมเข้ามาเว็บนี้ ผมคาดหวังการแสดงออกที่ให้เกียรติซึ่งกันและกัน  ช่วยสร้างความสามัคคีต่อกัน  ไม่อย่างนั้น ใครๆ รวมถึงผมก็ไม่อยากเข้าอีกต่อไป   นี่ เป็นความเห็นส่วนตัวของผม และคิดว่าคุณจะไม่มาริดรอนสิทธิในความคิดนี้ของผม ไม่ว่าจะด้วยการกระทำใดๆ หรือการต่อความยาวสาวความยืดอีกนะครับ

ผมขอขอบคุณบังศักดิ์ ที่แนะนำให้ผมออกจากเกมส์ แล้วมาเลี้ยงแพะแกะให้อ้วนดีกว่า เป็นสิทธิของผมที่จะคิดและเชื่อครับ

ก่อนหน้านี้ ผมได้ถอนตัวออกจากการเป็นสมาชิกสมาคมแพะแกะไทยแล้ว คราวนี้ ผมขอถอนตัวออกจากการใช้เว็บไซต์ของสมาคมอย่างถาวร ด้วยเหตุผลส่วนตัวอีกเช่นกัน   ส่วนเหตุผลที่ผมเข้าโพสต์ในครั้งนี้ เนื่องจากมีเพื่อนผมแจ้งว่า มีคนกล่าวพาดพิงถึงคนเลี้ยงแพะในจังหวัดชลบุรี ซึ่งดูเหมือนจะพยายามให้ร้ายกัน ผมจึงต้องเข้ามาแสดงความบริสุทธิ์ใจ
ผมออกแล้วนะครับ โปรดอย่ายุ่งและพาดพิงถึงผมอีก หวังว่าคุณคงเข้าใจ

จังหวัด
ราชบุรี
58#
โพสต์เมื่อ 12-7-2012 22:29:47 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย cyupa เมื่อ 11-7-2012 10:05
ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนึงเถอะ  กรณีที่มีผู้เข้ามาเข ...

ผมชอบความคิดของคุณ cyupa มากๆๆคร้าบ เพิ่งได้มาอ่าน กลายเป็นว่าคนตั้งกระทู้ผิด รู้สึกว่าจะไม่รับฟังเลยอะคร้าบ อย่าว่าผมเลยผมรู้สึกงัยก้อว่างัั้น

Rank: 3

จังหวัด
สระบุรี
59#
โพสต์เมื่อ 13-7-2012 00:48:27 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

สวัดดีครับ คุณเฉลิมพล ช่วยเคลียส์ความหมายคำว่า (คงไม่ปฏิเสธนะครับ) ผมยังไม่เคยปฏิเสธอะไรกับคุณแม้แต่ครั้งเดี่ยว และก็ยังไม่เคยไปกล่าวโทษอะไรคุณ ทำไมใช้คำนี้กับคนอย่างผม
เรื่องนัดยื่นหนังสือกรมขอเป็นหลัง 20/7/55 ขอช่วยแจ้งด้วย ดีใจได้นับ 1 เดี๋ยวก็ถึงความสำเร็จ
ใครถ้ายังคาใจชื่อคนขายแกะให้ชัยยศ คนขายชื่อ โบ้ บอกว่าจ้าง ยมฑูต ขนส่งให้ทีนี้ก็รู้ว่าใครทำป่วน

จังหวัด
นครราชสีมา
60#
โพสต์เมื่อ 13-7-2012 00:56:06 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขออนุญาตชี้แจงแล้วกันนะครับตอนแรกก็ว่าจะให้มันผ่านไปไม่อยากต่อกระทู้ให้มันวุ่นวายพอเราไม่ตอบโต้ก็กลายว่ายอมจำนน พอตอบโต้ก็ยาวอีกคราวนี้ก็ไม่่ต้องทำอะไรกันแล้วมัวแต่คิดว่าใครจะพาดพิง เอาเป็นว่าเอาข้อเท็จจริงมาคุยกันนะครับ
1, ผมชื่อโบ้แล้วกันมีตัวตนจริงอยากรุ้จักหน้าตายินดีครับ(fACEBOOK CHAIWAT.K@MSN.COM) เลี้ยงแกะอยู่ที่สุงเนินถามพี่ๆชมรมคนรักแพะโคราชได้ครับเค้ามาช่วยถ่ายพยาธิ 5 ครั้ง ปศุสัตว์จังหวัด+อำเภอ มาถ่ายพยาธิ +ตรวจเลือดวันที่27 ตุลาคม 54  1 ครั้ง
2.พี่ชัยยศมาซื้อแกะที่ฟาร์มเป็นซานต้าทั้งหมด 20 ตัวตอนแรกว่าจะไม่ขายเพราะขายไปเยอะแล้วเกือบ200แม่ที่เหลือก็ท้องแก่บ้าง เพิ่งออกลูกบ้าง  แต่วันนั้นแกกับแฟนแกอุตส่าห์นั่งรถจากที่บ้านมาที่ฟาร์มแกะที่เหลือก็สภาพไม่ค่อยสวยเท่าไหร่(ประมาณ 30 โลนิดๆ)แต่แกก็เอาเพาะแกรับปากกับสมาชิกไว้ว่าจะหาแกะให้(แกบอกว่าจะเอาไปขายโลละ150) ซี่งยังไงก็ขาดทุน แต่แกกับเมียแกบอกว่ายังไงก็ต้องเอาเพราะรับปากสมาชิกไว้แล้ว
3 ผมกับพี่ชาติ(ยมทูต)นี่รู้จักกันเพราะแกเอาแกะที่ฟาร์มไปขายคุยด้วยแล้วสบายใจ คุยง่าย มันก็เพียงพอแล้วส่วนแกจะค้าขายพม่าอะไรยังไงแล้วแต่แก ผมเองก็ไม่เคยซื้อแกะแกซักครั้ง มีแต่แกซื้อไปขาย
4.ผมก็จ้างแกไปส่งแค่นั้น ไม่แพงด้วย สินค้าถึงที่หมายปลอดภัย
5 อันนี้จบข้อเท็จจริง
6, คุณสังวาร เป็นคนใช้ไม่ได้นะครับยังไม่ทราบข้อเท็จจริงแต่โพสคำว่า "ตอนนี้ไม่ใช่คุณชัยยศคนเดียวที่เห็นแก่ได้โดยไม่คำนึงถึงอาชีพโดยรวมของเกษตรกร" คุณใช้อารมณ์ของคุณคนเดียวมาออกอากาศให้คนทั้งบอร์ดรับรู้
7.มันน่าตลกตรงที่คุณบอกว่าเปลี่ยนเบอร์โทรแล้ว รีว่าอาจจะมีคนที่ติดต่อคุณได้แล้วก็ตามแต่ เกษตรกรนะครับไม่ใช่กระบือ ผมอ่านแล้วก็อดขำไม่ได้อุตส่าห์อวดภูมิตรวจเชื้อตรวจโรคมากมายคล้ายจะรู้เยอะ มีการกลัวเชื่อโรคที่ติดมากับรถอีก มันก็ถูกของคุณน่ะครับเพราะที่ผมอ่านหนังสือมามันก็บอกยังงี้เป๊ะ
8 นามแฝงใช้ได้ครับใช้อย่างสร้างสรรค์เอาคำแนะนำดีๆมาแบ่งกัน แต่อย่าเอาบอกว่าคนนั้นดี ชั่ว โดยที่ข้อเท็จจริงยังไม่เปิดออกมา เพราะว่าเค้าอาจไม่มีโอกาสโต้ตอบคุณก็ได้
9,ผมเป็นอีกคนที่ไม่อยากให้เอาแพะแกะจากพม่าเข้ามานะครับผมเลี้ยงแกะอยู่ 500 กว่าตัวนะครับคิดเอาเอง
10. ที่พี่ชัยยศบอกว่ามี่อีก 200 ตัวนี่ผมโทรไปถามแกแล้วนะครับแกว่า หมายความว่าที่ฟาร์มผมนี่มีซานต้าอีก 200 ตัวครับไม่ได้ท้าทายรึว่าอะไรทั้งสิ้น
อันนี้จบจริงๆ เป็นกระทู้ที่ตอบยาวที่สุดในชีวิตตอนได้เมียนี่ยังไม่เคยส่งsms ยาวขนาดนี้ คงต้องไปหาทางเลี้ยงแกะให้อ้วนก่อนละครับ bye
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 05:00