สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: สังวาน
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขอเรียนปรึกษาว่าทางสมาคมส่งเสริมให้สมาชิกค้าขายแพะ-แกะพม่า [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครราชสีมา
อนาคตต่อไปอย่าว่าแต่แพะแกะ เลยครับ  วัว ควาย ข้าว มันสำปะหลัง อ้อยฯลฯ  หรือแม้แต่แรงงาน เต็มบ้านเต็มเมืองเราแน่
ว่าแต่พวกเราเตรียมพร้อมจะรับมือแค่ไหน มัวแต่โทษกันไปโทษกันมา ไม่มีประโยชน์ครับ

สิ่งที่เราหมายมั่นคือ เบียร์กระป๋อง

Rank: 1

จังหวัด
ตาก
ที่เราตั้งกระทู้คือขอเรียนปรึกษานะค่ะ เรามีหลักฐานที่อ่านแล้วพอที่จะจับใจความได้ว่าพ่อค้าที่มาส่งแกะคุณชัยยศ แปลงยาวลักขณาฟาร์มเค้าเป็นพ่อค้า ที่ชอบค้าแพะแกะทางพม่าทุกคนก็ทราบดีก็เลยมาถามดูค่ะ

sushartlomyal
สมาชิกแฟนพันธุ์แท้

สมาชิกตั้งแต่: 03 เมษายน 2555
จังหวัด: นครสวรรค์

เขียนเมื่อ: 16 มิถุนายน 2555 เวลา 21:07 น. | IP Logged

ขายแกะซานต้าตัวเมียจำนวล 20 ตัวแกะสวยทุกตัวน้ำหนัก 30 โลขึ้น
ของมีนอ้ยช้าหมดอดใด้ของสวยนะคราบพี่นอ้ง5555

จากข้อความด้านบนพ่อค้าเค้าเขียนประกาศขายเมื่อ 16 มิถุนายน 2555

เขียนเมื่อ: 03 กรกฎาคม 2555 เวลา 01:46 น. | IP Logged

มีครับอยากใด้แบบไหนโทรมาคุยกันดีกว่าครับ
   083-324-4675 ยมทูตทีม

ขายแม่แกะพื้นเมืองสวยๆๆทั้งนั้นใครสนใจรีบๆเป็นจ้าวของซ๊ะเดีย ว
หมดนะจะบอกให้      
                           วันนี้ซานต้าสวยๆๆเดินทางถึงแปร งยาว
ฟาร์มคุณชัยยศเรียบรอ้ยแล้ว 20 ชีวิตถึงพิกัดอย่างสวยงาม
               จัดส่งโดยยมทูต   &nbs p;         &nbs p;

จากข้อความด้านบนพ่อค้าเค้าเขียนอีกว่าเค้ามาส่งที่ฟาร์มคุณชัยยศแปลงยาวจำนวน20ตัวเท่ากันก็เลยถามดู
ตอนนี้ไม่ใช่คุณชัยยศคนเดียวที่เห็นแก่ได้โดยไม่คำนึงถึงอาชีพโดยรวมของเกษตรกรยังมีอีกหลายท่านมากด้านล่างก็เป็นอีก1ตัวอย่าง

ไร่บุญมนัส
สมาชิกทั่วไป

สมาชิกตั้งแต่: 31 พฤษภาคม 2555
จังหวัด: ชลบุรี

เขียนเมื่อ: 03 กรกฎาคม 2555 เวลา 08:37 น. | IP Logged

อยากได้ แต่สถานที่คอกพักยังไม่เสร็จเลยครับ..
ที่ผมโทรคุยวันนั้น อยู่พัทยาอ่ะครับ ..ท่าน ยมฯ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
เรื่องราวเป็นยังไงรบกวนคุณสังวาน คุณยมทูต คุณชัยยศ ช่วยชี้แจงด้วยนะครับ และเพื่อนๆพี่น้องผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ทุกท่านช่วยฟังเรื่องราวต่างๆจาก ต้นเรื่องก่อนดีกว่ามั้ยครับ จะพูดหรือคิดอะไรและแสดงอารมณ์อะไร จะได้ไม่เสียความรู้สึกกันทีหลัง ส่วนที่จะเอาชื่อสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ไปว่าอะไร กรุณาหยุดเถอะครับ ถ้าเป็นเรื่องจริงก็เป็นเรื่องที่คุณชัยยศต้องตัดสินใจว่า การทำอะไรที่ขัดต่อจริยธรรมในการเป็นสมาชิกสมาคมฯ สมควรแสดงออกอย่างไร แต่ถ้าไม่ใช่เรื่องจริง รบกวนเพื่อนๆอ่านข้อความที่ท่านโพสไว้ และสมควรแสดงออกกับคุณชัยยศ และสมาคมฯ อย่างไรอีกทีนะครับ  อีกอย่างชื่อและเบอร์โทรคุณสังวาน ผมโทรไม่ติด ถ้ามีตัวตนจริงช่วยแจ้งเบอร์ที่โทรติดต่อได้ด้วยนะครับ ส่วนผมชื่อ นายเฉลิมพล  ปาลวัฒน์ (บ้านภูแสงดาวฟาร์ม)สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย เลขที่ 104 เบอร์โทร 081-9726404 ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ  
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
อุทัยธานี
ผมได้ประสานงานคุณชัยยศและท่านยมฑูต เรียบร้อยแล้ว เพื่อนสมาชิก กรุณารอฟังคำชี้แจงของทั้งสองท่าน ก่อนนะครับ เพื่อไม่ให้เรื่องราวลุกลามไปมากกว่านี้ครับ
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

G.S.A.
0026
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ต้องร่วมมือ ร่วมใจกันวงการแพะ แกะจะได้พัฒนายิ่งๆขึ้นไป (หันหาเข้าหากันรู้จักกันหมดคนไทยด้วยกันครับท่าน) จากเกษตรกรชาวไร่ชาวนาโดยสายเลือดแท้ๆ(เลือด100)ตรวจสอบได้
จำหน่ายแพะเนื้อ แกะเนื้อ,แพะแกะป้อนม,และรับออกงาน Eventติดต่อ :สุรชาติฟาร์มแพะ-แกะ ถ.331 ก.ม.107-108
ซ.วัดวังกะจะ600 ม. อ.แปลงยาว จ.ฉะเชิงเทรา
โทร 081-0019877 E-mail:gsa26@hotmail.co.th
www.facebook.com/สุรชาติฟาร์มแพะแกะแปลงยาวฉะเชิงเทรา

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

เรียนสมาชิกและผู้ที่สนใจเหตุการณ์นะครับ
ผมว่าเรายังไม่ได้รับฟังคำชี้แจ้งของผู้ที่ถูกผาดพิงเลยนะครับ อย่าพึ่งด่วนสรุปว่าคนนุ้นคนนี้ไม่ดีซิครับ เราต้องฟังความทั้ง2ฝ่ายอย่าใช้ความรู้สึกส่วนตัวมาเป็นการตัดสิ้นนะครับเดี๋ยวจะไปกันใหญ่
และมีบางท่านที่แสดงความคิดเห็นที่ไม่เป็นกลางไปในทางให้สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยเสียหายขอให้ท่านกรุณาหยุดเสียที่สมาคมไม่เคยคิดร้ายกับใครจุดประสงค์ของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยตั้งมามีวัตถุประสงค์ใหญ่ๆคือแรกเปลี่ยนองค์ความรู้และสมาชิกก็ร่วมแสดงความคิดเห็นกันได้เต็มที่ในที่ประชุมและสมาคมก็ทำทุกอย่างที่มีมติในที่ประชุมแต่จะให้สมาคมไปจับแพะพม่าผมว่าเกินความสามารถที่สมาคมมีอยู่ในขณะนี้ซึ่งพวกเราผู้เลี้ยงก็ยังไม่เป็นหนึ่งเดียวกัน (เท่านี้ก่อนนะครับพูดยาวๆผมอยากพูดในที่ประชุมมากกว่าจะได้รับทราบในที่เดียวพร้อมกัน)
สรุป...ว่าเรารอผู้ที่ถูกพาดพิงออกมาชี้แจงดีกว่านะครับซึ่งเป็นสิทธิ์ของผู้ถูกพาดพิงเองนะครับผมว่าคงมีคำตอบเป็นที่พอใจทุกท่านนะครับ

ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 3

จังหวัด
กาญจนบุรี
27#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 07:55:37 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ลืมกันไปแล้วหรือกับกระทู้นี้ "พม่า ทำผู้เลี้ยงแพะ แกะล่มสลาย พ่อค้า + ข้าราชการ = รวย" ตั้งกระทู้เมื่อวันที่ 1-6-2012 หัวข้อสนทนาทั่วไป และ อีกหนึ่งกระทู้ "มีแพะขายจำนวนมาก" ตั้งกระทู้เมื่อวันที่ 1-6-2012 ในหัวข้อ ซื้อ-ขาย ลองย้อนกลับไปอ่านกันดูว่ามันมีอะไรกัน
ดิฉันจำได้ดีว่าทั้งสองกระทู้นี้ เมื่อดิฉันแสดงความคิดเห็นอย่างกลางๆที่สุด และแสดงความคิดเห็นในฐานะผู้เลี้ยงแพะแกะ แต่ดิฉันกลับโดนตำหนิจากบางท่านเพราะคิดต่าง   .......และสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นในกระทู้นี้......"ทำเพื่อ"......

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0150
จังหวัด
เชียงใหม่

28#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 08:13:13 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมว่าที่จริงแล้วเจตนาของผู้ตั้งกระทู้ไม่ได้ต้องการจะกล่าวโทษใคร เพียงแค่อยากให้ช่วยสอดส่องและป้องกัน เพื่ออาชีพการเลี้ยงแพะแกะ จะได้เป็นอาชีพที่สามารถ เป็นความหวังของเกษตรกรไทย เป็นหน้าที่ของทุกคนนะพี่น้องและขอชื่นชมผู้ตั้งกระทู้และผู้แสดงความคิดเห็นไว้นะที่นี้ด้วยครับ สุดท้ายถ้าพวกเรายังไม่หวงแหนอาชีพของเราแล้วใครจะมาช่วยเรา
G.S.A.150 086-6737891 086-7308607

จังหวัด
ตาก
29#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 08:32:56 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย บ้านภูแสงดาวฟาร์ม เมื่อ 9-7-2012 16:44
ผมได้ประสานงานคุณชัยยศและท่านยมฑูต เรียบร้อยแล้ว เพ ...

เข้ามารอฟังคำอธิบายค่ะ อย่างน้อยคุณชัยยศเอาใบตรวจเลือดและใบเคลื่อนย้ายมาโชว์ให้ดูกันหน่อยค่ะ เราจะได้รู้ว่ามีการควบคุมโรคกันอย่างจริงจังขนาดไหน มีมาให้ดูกันมั๊ย อย่าออกมาตอบข้างๆคูๆเราเข้าใจว่าสมาคมไม่สามารถดูแลสมาชิกทุกคนให้อยู่ในความไม่ละโมบได้และต้องขอโทษทางสมาคมมานะที่นี้ด้วยนะค่ะเราไม่มีเจตนาจะว่าร้ายสมาคมจริงๆค่ะ
เราเปลี่ยนเบอร์โทรแล้วเพราะรับโทรศัพย์ไม่ไหวต้องทำงานและไม่จำเป็นที่ต้องโทรหาเราพิจารณากันตามหลักฐานก็เพียงพอแล้วค่ะ

จังหวัด
กาญจนบุรี
30#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 12:10:55 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย โสพิน เมื่อ 10-7-2012 08:13
ผมว่าที่จริงแล้วเจตนาของผู้ตั้งกระทู้ไม่ได้ต้องการ ...

เห็นด้วยครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
31#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 12:15:45 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

ข้อความ: 183   เขียนเมื่อ: 09 กรกฎาคม 2555 เวลา 23:31 น. | IP Logged   

--------------------------------------------------------------------------------

ใครบอกครับว่าแกะจากพม่าไปเอาขา่วมาจากใหนคุณชัยยศจ้างผม
ขนจากโคราชไปแปลงยาวเป็นซานต้าทั้งหมดคนที่ให้ข่าวกอ่นที่จะให้
ข่าวควรที่จะหาข้อมูลให้ชัดกอ่นไม่ใช่มีปากก็พูดไปคนอื่นเขาเสี ย
หาย
ใครจะรับผิดชอบกับคำพูดของคุณคนที่ปลอ่ยข่าวควรรับผิดชอบกับคำ
พูดตัวเองดว้ยนะแกะจากพม่าน๊ะไม่มีๆแต่แพะใครจะเอาแพะก็บอก
ผมซฺิผมจะเอามาให้แพะจากพม่าผมก็ไม่เคยขายให้ใครไปเลี้ยง
มีแต่เอามาเชือดอย่างเดียวเข้าใจใว้ดว้ย
      แกะที่ผมขายทั้งหมดผมขอชี ้แจงแก่ลูกค้าที่ซื้อผมไปผมขอ
สาบานเลยว่าเป็นแกะในไทยทั้วหมดทุกตัวใม่ตอ้งกังวลเพระไม่ว่าจะ
แพะจากพม่ายมทูตพามันมาตายสถานเดียวเท่านั้น

แก้ไขโดย sushartlomyal เมื่อ 09 กรกฎาคม 2555 เวลา 23:43 น.  
ขออนุญาตินำข้อความมาชี้แจงแทนท่านยมฑูตนะครับ
(ถ้าท่านใดสงสัยดูได้ในเวปไทยฟีดหน้า3)
ส่วนเรื่องที่คุณสังวานขอดูใบตรวจเลือดและใบเคลื่อนย้าย นั้นคุณสังวานดูจะมีความรู้ทางด้านนี้เยอะนะครับ เป็นผู้หญิงที่เก่งจริงๆแสดงว่าต้องเชี่ยวชาญเรื่องแพะ-แกะ อย่างนี้หายากนะครับ ไม่ทราบฟาร์มที่เลี้ยงแพะ-แกะอยู่ที่ไหนครับ อยากไปศึกษาดูงานและแลกเปลี่ยนความรู้กันคงไม่ขัดข้องนะครับ
ส่วนเรื่องเบอร์โทร ผมเช็คแล้วน่าจะมีปัญหานิด ไม่ทราบคุณสังวานปิดบังตัวตนที่แท้จริงไปทำไมกันล่ะครับ และการกล่าวอ้างถึง(บังหัวล้าน) นี่ แสดงว่ารู้จัก กับคนๆนี้ ดีซิครับ ถึงได้รู้เรื่องเกี่ยวกับเขาขนาดนั้น และรู้เรื่องราวของฟาร์มคุณชัยยศ และท่านยมฑูต อย่างดี ไม่ทราบว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้ติดตามข่าวสารในกระทู้ ของท่านยมฑูต เหรอครับ ผมซะอีกที่ไม่ชอบเข้าไปดูในกระทู้ท่านยมฑูตสักเท่าไร ดูน่ากลัวยังไง แต่คุณสังวานเป็นผู้หญิงที่เก่งนะครับ ที่เข้าไปติดตามได้ แต่เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย คุณสังวาน ถ้ามีตัวตนจริง รบกวนโทรคุยกับผมส่วนตัวได้ทุกเวลาครับ เบอร์โทรผม 081-9726404 เผื่อคุณสังวานมีข้อมูลอะไรเพิ่ม ผมจะได้ประสานงานให้ เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย
แต่ถ้าคุณสังวานมีความคิดที่จะทำให้วงการแพะ-แกะ เกิดความแตกแยก ขอให้ยุติการกระทำไว้แค่นี้เถอะครับ
สาดโคลนใส่กันก็สกปรกกันทุกฝ่าย แต่ถ้ามีใจที่จะติเพื่อก่อโทรหาผมได้เลยครับ ด้วยความเคารพ

ส่วนคุณสามเหลี่ยมทองคำ
สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย คงไม่เปลี่ยนชื่อแน่ๆครับ

ส่วนคุณบุญชู
พี่ชัยยศ ข้อความนี้มันโพสที่thaifeedของยมทูตหน้า3ลองเปิดดูซิเขาประกาศขายอยู่นั่นแหละของต่างประเทศและผมก็เห็นว่ามีสมาชิกหลายๆคนสนใจผมก็ไม่รู้ว่ามันยังไง ผมเห็นสมาคมและทีมงานต่อต้านแต่ทำไมสมาชิกเราถึงได้สนใจกันหลายท่านหรือว่าเห็นมันถูก
ที่คุณสังวานเขาพูดนะผมว่าเขาพูดตามหลักฐานนะพี่และที่พี่ตอบว่า200ตัวนะสนใจเปล่าพี่ตอบผิดประเด็นนะ
วันที่ประชุมกันที่นนทบุรีผมจำได้นะว่าพูดเรื่องแพะแกะพม่าหาแนวทางแก้ไขแล้วมันจะมีประไยชน์อะไรถ้าพวกเราเป็นฝ่ายสนับสนุนส่งเสริมเขานะ
ผมเห็นเขาประกาศขายแพะมีมากหลายหมื่น....แต่แนวทางแก้ไขกลับนิ่งหรือว่ากลัวอะไรกัน
ในฐานะสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ผมว่าคุณบุญชู พูดได้ถูกต้องครับเรื่องการหาแนวทางแก้ไขแพะแกะพม่า แต่เวลาจะหาข้อสรุปกลับไม่มีคนให้ความร่วมมือ เห็นแต่มีคนเดือดร้อนเรื่องนี้บางส่วนเท่านั้นเอง ซึ่งถ้าแถบตะวันตกจะมีฟาร์มท่านเป็ดที่ได้รับผลกระทบ ส่วนฟาร์มท่านอื่นๆยังบอกว่าราคาขายได้และราคาดีด้วย ส่วนตะวันออก กับเหนือ ก็ราคาเดียวกันไม่ได้รับผลกระทบแต่อย่างใด และผมก็ไม่เห็นผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ท่านอื่นๆ แม้กระทั่งที่อยู่ในไทยฟีดออกมาร่วมกันต่อต้านหรือพูดคุยเรื่องแพะ-แกะพม่า กับผลกระทบต่อผู้เลี้ยงแพะ-แกะของไทยเลย มีแต่คนที่เข้ามาโพสว่าสมาคมฯต้องทำแบบโน้นแบบนี้ ผมอยากถามท่านสักนิดนะครับ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย มีสมาชิกไม่ถึง 200 คน และที่เห็นหรือพูดคุยกันบ่อยๆมีกี่ท่านครับ เวลามีงานก็จะเจอกันอยู่ไม่กี่ท่าน แต่คนที่เลี้ยงแพะ-แกะในประเทศไทยท่านทราบมั้ยครับว่ามีอยู่กี่ท่าน ตราบใดถ้าทุกคนบอกแต่ว่าธุระไม่ใช่ แล้วรอให้คนอื่นเป็นคนทำ ผมว่าวงการแพะ-แกะไทยของเราคงจะเจริญขึ้นล่ะครับ
ความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันเท่านั้นที่จะช่วยให้พวกเราเดินหน้าแก้ปัญหาได้ ไม่ว่าคุณจะอยู่ในชมรมใด กลุ่มใด หรือมีความคิดในทิศทางตรงข้ามกับสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย แต่ถ้าคุณมีอาชีพเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยแล้ว ขอให้ช่วยเหลือกันอย่างจริงใจ ร่วมมือร่วมใจกัน เพื่อพัฒนาวงการแพะ-แกะของเราให้ยั่งยืน จริงมั้ยครับคุณบุญชู

ส่วนคุณรี.... ครับ
การแสดงออกทางความคิดเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ต้องตั้งบนพื้นฐานที่มีข้อเท็จจริง

แสดงความคิดเห็น

ซาดี๊ดฟาร์ม  เอาเวลาไปเลี้ยงแพะแกะให้อ้วนๆๆจะดีกว่า  โพสต์เมื่อ 10-7-2012 19:49:25

G.S.A.
0098
จังหวัด
ราชบุรี

32#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 15:52:20 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคูณมากครับพี่ เฉลิม  คือผมกับพี่เป็ดนะคุยกันตลอดเรื่องนี้  ผมในฐานะสมาชิกคนหนึ่งของสมาคมเมื่อผมเห็นข้อความที่โพสต์ แล้วเป็นสมาชิกเราด้วยมันก็ต้องมีการแสดงความคิดเห็นกันนะพี่เหมือนกันคนอื่นนะพี่  ซึ่งส่วนตัวผมเห็นว่ามันขัดวัตถุประสงค์ของสมาคม     ถ้ามัดผิดพลาดหรือถูกผิดอย่างไรก็ให้พี่เขาอธิบายให้สมาชิกเขาเข้าใจ   มันอาจผิดพลาดกันได้ ขอบคุณครับ
FLOOKFOCUSฟาร์ม(พุน้ำร้อนโป่งกระทิง)G.S.A.98
0833133208(จ่าชู)ราชบุรี

จังหวัด
ชลบุรี
33#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 16:39:14 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย สังวาน เมื่อ 9-7-2012 11:59
ที่เราตั้งกระทู้คือขอเรียนปรึกษานะค่ะ เรามีหลักฐาน ...

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ถูกคุณ " สังวาน " ยกข้อความจากกระทู้ใน thaifeed ของผมมาพาดพิงกล่าวหาทำให้เกิดภาพลักษ์ที่ไม่ดีขึ้นกับตัวผม และผู้ที่ถูกกล่าวหาทั้ง 3 ท่านข้างต้น
ผมไม่รู้ว่ามันเป็นเกมส์ทางธุระกิจหรือป่าว หรือต้องการผลประโยชน์อะไร คุณกล่าวหาคนโน๊น คนนี้ ใช้คำพูดแรงๆ และ คุณก็มัวแต่หลบซ่อนอยู่ไม่แสดงตัวตนที่แท้จริงออกมา เพื่ออะไร กรุณาอย่าดึงผมมาเกี่ยวข้อง

ผมอยากให้ท่านที่สนใจลองเข้าไปดูในกระทู้ของ "ยมฑูต" ทั้งหมด ไม่มีกล่าวเกี่ยวกับการนำแกะเข้ามาจากต่างประเทศเลย มีแต่แกะพื้นเมือง และผมก็สนใจสอบถามไปตามประสามือใหม่ที่อยากได้ของราคาไม่แพงเท่านั้น
และที่มีส่งที่ฟาร์มคุณ ชัยยศ ทางคุณ ยมฑูตก็ยืนยันแล้วว่าเป็นการรับจ้างขนย้ายเท่านั้น ส่วนเรื่องใบขนย้ายหรือ ตรวจเลือดนั้นผมว่ามันเป็นความสามารถของผูที่รับจ้างมากกว่าว่าจะสามารถนำแกะเข้ามาในเขตปลอดโรคได้อย่างไร ส่วนตัวผมเองยังไม่ชำนาญถ้าอยากได้แพะ แกะ วัว ควาย ก็ยอมเสียเงินให้เขาขนให้เหมือนกัน ( เสียเงินขนวัวเข้ามาโดยไม่มีใบ ก็เคยครับ เพราะเข้ามามันยากมาก )

ส่วนเรื่องสมาคมผมไม่ขอพูดถึงเพราะผมยังไม่ได้เป็นสมาชิก แต่ก็เป็นกำลังใจให้ผู้ที่พยายามทำงานให้กับสมาคมทุกท่าน
ด้วยครับ โดยเฉพาะ พี่ เฉลิม บ้านภูแสงดาว ที่พยายามไกล่เกลี่ยเรื่องนี้อยู่ และ ท่านนายก วสันต์

คอกเล็กๆ บนความพยายาม
มีมะพร้าวแก่คุณภาพดี จำหน่าย จำนวนมาก
ติดต่อ 089-9339693 / 082-4627204

จังหวัด
ชลบุรี
34#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 19:04:07 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผม นายอำนาจ ไทยสันติสุข ผู้เลี้ยงแพะ-แกะ ในนามกมล-ริลฟาร์ม พนัสนิคมชลบุรี เราเน้นการเลี้ยงและขายแพะสายเลือดสูง ไม่ว่าจะเป็นพันธุ์เนื้อหรือพันธุ์นม เราเดินสายประกวดได้รับรางวัลจากหน่วยงานต่างๆ ไม่น้อย แพะและแกะของกมล-ริลฟาร์ม มีประวัติและมีการตรวจเลือดทุกตัว ปัจจุบันเราเป็นฟาร์มปลอดโรค เราได้รับการสนับสนุนช่วยเหลือและควบคุมโรคจากปศุสัตว์พนัสนิคมเป็นอย่างดี สำหรับผู้สนใจ ยินดีต้อนรับที่กมล-ริลฟาร์มครับ

ผมก็เป็นบังอีกคนหนึ่งที่เลี้ยงแพะอยู่ในจังหวัดชลบุรี ผมจึงไม่อาจอยู่นิ่งเฉยได้ อยากให้คุณสังวานกล่าวให้ชัด กล่าวให้ตรง ว่าหมายถึงใคร และนำหลักฐานตามที่คุณกล่าวอ้างพร้อมตัวตนที่แท้จริงของคุณออกมา ผมไม่รู้จักคุณ แต่ผมรู้สึกว่าการกระทำของคุณมันส่อเจตนาแอบแฝง หลบๆ ซ่อนๆ เหมือนพวกบ่อนทำลายให้สมาชิกและสังคมแพะแกะมีปัญหาต่อกัน  เบอร์โทรและที่อยู่ในกระทู้ของคุณก็ไม่มีตัวตน กรุณาแสดงตัวตนที่แท้จริงของคุณออกมา คุณคือใครครับ ฟาร์มอยู่ที่ไหน ตำบล อำเภออะไร เพื่อนๆ สมาชิก และผู้เลี้ยงแพะแกะ จะได้ทำความรู้จัก  

ซาดี๊ดฟาร์ม  ผมก็บังในชลบุรีเหมือนกัน บัง หัวล้านเหมือนกัน โปรดระบุให้ชัดเจน  โพสต์เมื่อ 10-7-2012 20:39:38

จังหวัด
สระบุรี
35#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 19:37:56 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย บ้านภูแสงดาวฟาร์ม เมื่อ 10-7-2012 12:15

สวัดดีครับ คุณเฉลิมพล เจตนากระทู้ของผมต้องการเตือนสามัญสำนึกของสมาชิกไม่ใช่ต้องการเปลี่ยนชื่อสมาคมครับ

ซาดี๊ดฟาร์ม  ขอให้ทุกท่านออกจากเกมส์ใด้แล้ว โปรดทราบ  โพสต์เมื่อ 10-7-2012 20:51:38

จังหวัด
ชลบุรี
36#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 20:18:40 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมสุรศักดิ์  ในนามซาดี๊ด ฟาร์ม เราเลี้ยงเพื่อการดำรงชีพและพัฒนาไปในแนวทางที่กรมใด้วางไว เช่น การตรวจเลือด ทำวอกซีนf ติดเบอร์หูและอื่นๆๆอีกมากมาย    หนังหลายฉากตัดต่อให้เหลือฉากเดียวใด้ส่งสัยสังวาลตัวเป็นชายหน้าเป็นฉิง

G.S.A.
0066
จังหวัด
นครสวรรค์

37#
โพสต์เมื่อ 10-7-2012 21:24:59 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ ในฐานะ GSA 0066
ท่านประธานที่เคารพ เพื่อนสมาชิกผู้ทรงเกียรติทุกท่านครับ

ผมเองก็เคยโพสต์เข้าไปเจรจากับทาง ยมทูต ทีมเหมือนกันครับ แต่ด้วยวัตถุประสงค์เพียงเพื่อจะซื้อมากิน คือแบบที่เขาชำแหละแล้วน่ะครับ ผมเองก็ทำได้แต่ขี้เกียจทำ และเห็นว่า คนบ้านเดียวกัน อยู่ห่างกันแค่ราวๆ25 กม.

ผมไปสะดุตรงที่ราคาที่เขาเปืดมาว่า ตัวละ หนึ่งหมื่นบาท ก็สงสัยว่า มันแพะอะไรกัน แล้วก็ได้โทร.คุยกับทางครูเอ๋ ก็เหมือนครูเอ๋ได้จัดรายการ ตาสว่าง ให้กับผม

ท่านประธานครับ...แพะและแกะจากแม่สอดนั้นมีการนำเข้ามาจริงครับแต่โดยใครบ้างนั้น ไม่อาจทราบได้ เพราะมีพ่อค้าหลายเจ้าและผมเองก็เคยใช้บริการ ขอเรียนย้ำว่า ผมก็เคยซื้อครับ เนื่องจากราคาถูกแต่คุณภาพวัดดวง

เรื่องการขนส่ง เรื่องเอกสารนั้น ขอเรียนว่า กฏหมายไทย  เจ้าหน้าที่ไทย อยากให้ยากก็ได้ อยากให้ง่ายก็จัดมา
เรื่องนี้ผมว่า คนไทยทุกท่านทราบดีว่า ประเทศของท่านเป็นยังไง

มันก็คงเหมือนกับที่เราส่งแพะไปมาเลเซียนั่นแหละครับ เพียงแต่ว่า กฏ กติกา บ้านเขามันต่างกับบ้านเรามากๆ

ดังนั้นการไปกล่าวหาว่า คนนั้น คนนี้ เป็นผู้นำเข้ามาจากประเทศเพื่อนบ้านก็จะเป็นการไม่ยุติธรรมสำหรับผู้ถูกกล่าวหา

และดังที่ท่านนายกฯว่านั่นแหละ  สมาคม ไม่มีอำนาจไปไล่จับ แต่อาจทำได้ในกรณีที่ไปเรียกร้องต่อเจ้าหน้าที่ของรัฐที่มีหน้าที่เกี่ยวของ ให้ท่านได้โปรดทำหน้าที่อย่างถูกต้อง

เรื่องสินค้าราคาถูกนี่ผมไม่กังวลเท่าไร ผมเชื่อว่ามันจะเป็นแป๊ปนึงตามกลไกตลาดของประเทศที่ไร้ทิศทางแบบประเทศเรา แต่ที่น่ากังวลคือ เรื่องโรคภัยที่จะมานี่แหละครับ

แตกต่างแต่ไม่แตกแยกนะครับ

bigge  ผมว่าพี่พูดมีเหตุผลครับ  โพสต์เมื่อ 10-7-2012 23:13:45
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
ไร่บุญมนัส + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ

คะแนนรวม: แต้ม + 1  สะสม + 1   ดูบันทึกคะแนน

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
38#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 08:50:59 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
นิทาน พระเจ้าสร้างโลก สำหรับคนที่ยังไม่เคยอ่าน หมวด » ทั่วไป » การเมือง » นิทาน พระเจ้าสร้างโลก สำหรับคนที่ยังไม่เคยอ่าน

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว เมื่อครั้งที่พระเจ้าสร้างโลก พระองค์มีถุงหนังใบใหญ่เอาไว้ใส่ ของวิเศษต่างๆมากมาย พระองค์เริ่มต้นด้วยการ สร้างมหาสมุทร ทั้ง7 โดยหลักของการวางของวิเศษ พระองค์จะต้องวางทั้ง ของดีและของไม่ดี คู่กันไป เพื่อไม่ให้ประเทศหนึ่งประเทศใด สมบูรณ์ไปกว่าประเทศอื่นๆ ทรง เอาเทือกเขาร็อกกี้ น้ำตกไนแองการ่า วางไว้ให้อเมริกา แล้วก็เอาทะเลทรายอริโซน่า กับพายุทอนาโดวางไว้ด้วย เอาป่าอเมซอน วางไว้ให้บราซิล ทรงเอาไข้ป่า วางไว้ให้ด้วย เอาขั้วแม่เหล็กโลก วางไว้ให้แคนาดา แต่ก็ทรงเอาความหนาวเย็นวางไว้ให้ เอาเทือกเขาหิมาลัย ให้ธิเบตกับเนปาล เพื่อเป็นปราการกั้นข้าศึก แต่ก็เอาความเบาบางของอากาศ และความแห้งแล้งไว้ให้ ทุกประเทศจะได้ของคู่กันแบบนี้ ทั้งหมด .....จึงไม่มีประเทศใดน้อยหน้ากว่ากัน คราวนี้ พระองค์ทรงลืมประเทศ รูปขวานเล็กๆ ทางแหลมอินโดจีน ทรงสะพายถุงวิเศษ แล้วก้าวข้ามเขาหิมาลัยไป แต่ด้วยความที่เขาสูงชันมาก เทือกเขาได้เกี่ยวถุงของพระเจ้าขาด ข้าวของที่ดีๆ ที่เตรียมเอาไว้ให้ประเทศอื่นๆ เช่น ชายหาดสวยๆ ผืนดินอุดมสมบูรณ์ ศิลปะวัฒนธรรมดีๆ อาหารอร่อยที่สุดในโลก ดอกไม้ ผลไม้ ชายทะเล ก็เทไปกองรวมกันที่ --- ประเทศไทยหมด --- ว้า !! แย่แล้ว พระเจ้า ทรงคิดว่า ประเทศนี้ ท่าทางต้องเจริญกว่าประเทศอื่นๆ ทั้งหมดแน่นอน พระเจ้าทรงมองหาภัยธรรมชาติที่จะมาถ่วงดุล แต่สายเสียแล้ว พระองค์ทรงเอาภูเขาไฟ กับแผ่นดินไหว ให้ญี่ปุ่นไปแล้ว ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ ประเทศอื่นๆ จะมาฟ้องร้องพระองค์ได้ว่า พระองค์ไม่ยุติธรรม จะมีภัยธรรมชาติอันใดหนอที่ จะทำให้ประเทศไทยไม่เจริญกว่า ประเทศอื่นๆได้ เมื่อทรงคิดได้ เพื่อเป็นการป้องกัน ประเทศอันสมบูรณ์ที่สุดในโลกนี้ ไม่ให้เจริญล้ำไปกว่า ที่อื่นๆ พระองค์ก็เลยสร้าง.....นักการเมืองไทยขึ้นมา ถ้ามีนักการเมืองไทยอยู่ล่ะก็ ต่อให้สมบูรณ์แค่ไหน ไทยก็ไม่มีวันเจริญ.....

G.S.A.
0066
จังหวัด
นครสวรรค์

39#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 09:03:23 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ชัดเจน ตรงประเด็น 5555555555

เมื่อสงครามโลกครั้งที่สอง ราวๆพศ.2488 แม่ทัพใหญ่ของกองทัพญี่ปุ่นกล่าวว่า

ประเทศไทยนี้ดีหมดทุกอย่าง เสียอย่างเดียว......มีคนไทยอยู่

กองทัพญี่ปุ่นต้องพ่ายแพ้ในย่านเอเชียอาคเนย์เพราะ  คนไทย  เนื่องจากมีความสามารถในการขโมยสูงมาก
จนแม่ทัพใหญ่กล่าวว่า คนไทยร้อยคน จะมีขโมยอยู่ร้อยสองคน

5555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
40#
โพสต์เมื่อ 11-7-2012 10:05:02 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนึงเถอะ  กรณีที่มีผู้เข้ามาเขียนเรื่องแพะพม่าในกระทู้ต่างๆ คิดว่าหลายคนที่ได้พบ ได้เห็น ต่างก็มีความตั้งใจดีที่อยากจะมาแจ้ง มาบอก ให้คนในวงการแพะรับทราบ ในสิ่งที่ตนเองได้รู้ได้เห็น เพื่อร่วมหาแนวทางในการป้องกันหรือแก้ไข แต่ที่อ่านมากลายเป็นว่าคนเหล่านี้ได้รับความกดดันให้แสดงตัวตน ให้แสดงหลักฐาน  เปรียบเทียบกับกรณียกตัวอย่างเช่น นายก.นั่งอยู่ในพุ่มไม้ มีคนเดินมา หยุดยืนพูดคุยวางแผนลักทรัพย์บ้านนาย ข.  โดยที่ไม่เห็นนายก.นั่งอยู่ตรงนั้น  นายก.ไม่อยู่เฉยไปบอกนายข. แต่นายข.กลับคาดคั้นให้หาหลักฐานว่าใคร เมื่อไร อย่างไร ถ้าหาหลักฐานไม่ได้แปลว่านายก.โกหก  ถามว่า ถ้าคุณเป็นนาย ก. จะรู้สึกอย่างไร ? อยู่เฉยๆจะมีความสุขกว่าไม๊ และถ้าคุณเป็นนาย ข. คุณจะขอบคุณนายก.ไหมที่มาเตือนจะได้มีความระแวดระวังหาหนทางป้องกันภัยและถ้าไม่เชื่อก็อยู่เฉยๆไปเหมือนไม่เคยได้ยินได้ฟัง ดีกว่าไหม
กรณีผู้ที่ทำผิดไปแล้ว โดยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ จะตั้งใจหรือรู้ไม่เท่าทันเหตุการณ์ ก็ขอให้จบสิ้นไปเริ่มต้นกันใหม่  เพื่อให้วงการแพะไทย อยู่รอดทั้งผู้ซื้อ ผู้ขายและผู้บริโภค   เราต่างก็อยู่บนผืนแผ่นดินไทย ไม่ได้เสียเลือดเสียเนื้อปกป้องแผ่นดิน เพียงสละความโลภ ลดกำไรมากเหลือกำไรพอควรแต่คนไทยหลายคนมีความสุขดีกว่าให้พม่ามีความสุข
บนความทุกข์ของคนไทยด้วยกัน พม่าเจริญเศรษฐกิจไทยตกต่ำ    ลูกหลานไทยจะเป็นอย่างไรหรือคุณคิดว่าคุณรวยลูกหลานรวย ไม่มีผลกระทบ  ลูกหลานคุณอยู่ในสังคมที่ตกต่ำประเทศที่ตกต่ำ คุณสุขสบายไม่อายประเทศไม่อายสังคม เรียกว่าไม่มีสำนึก ไม่รู้คุณแผ่นดิน
                                                        ยุภา  จันทร์นิเวศน์   0897622375
          ส่วนหน่วยงานไม่อยากเอามาลงเพราะเป็นเรื่องที่คุยโดยความคิดและการกระทำส่วนตัว
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
Ekachaiyan + 5 + 5 โดนใจให้ทิป

คะแนนรวม: แต้ม + 5  สะสม + 5   ดูบันทึกคะแนน

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 01:22