สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 3058|ตอบ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] รบกวนถามเรื่อง การทำหมันแพะตัวผู้สำหรับเลี้ยงแบบขุน [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความรู้ในการทำหมันแพะ สำหรับเลี้ยงแบบขุน
ไม่ทราบว่ามีกี่วิธี และแบบไหนที่สะดวก และลดต้นทุนครับ
(พอทราบเบื้องต้น การใช้ยาฝังหู, ใช้คีม, การฉีดยา)
ขอบคุณครับ

Rank: 3

จังหวัด
สงขลา
นั่งฟังด้วยคน

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
คีมหนีบดีที่สุดครับ...แต่เป็นคีมหนีบสำหรับสัตว์เล็ก ลองหาดูในเวปของ กีส มาร์....ราคาประมาณ ๒-๓ พันบาท หรือ ๓ พันกว่าๆ จำไม่ได้
ยาคุมหมา - แมว เคยมีคนใช้อยู่ แต่ห่วงเรื่องผลตกค้างต่อคนบริโภค และเอาอยู่เป็นบางตัว แต่ก็แค่ ๓ - ๔ เดือน
ฝังหู ก็เช่นเดียวกันครับ ถูก แต่ตกค้าง
ส่วนการตอน...ประหยัด ไม่มีผลตกค้าง แต่ยุ่งยากครับ ไม่เหมือนตอนหมู...

จังหวัด
นนทบุรี
          แต่ถ้าไม่คิดมาก...ปล่อยมันเป็นไปตามธรรมชาติดีกว่า...อัดอาหารที่มีส่วนผสมของแอลกอฮอล เหมือนเอาส่าเหล้าให้หมูกิน แม่งเยิ้มทั้งวัน กินอาหารเก่ง แล้วมันก็เมา แล้วหลับ...ไขมันเพียบ
          การตอนแพะบางทีก็เป็นดาบสองคมเหมือนกันน่ะครับ เพราะมันจะทำให้สัตว์โตช้า อันเนื่องมาจากฮอร์โมนเพศผู้หายไป ต้องไปวุ่นวายกับสูตรอาหารใหม่อีก...

จังหวัด
5#
โพสต์เมื่อ 31-7-2014 15:04:51 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย วชิรพล เมื่อ 31-7-2014 12:42
คีมหนีบดีที่สุดครับ...แต่เป็นคีมหนีบสำหรับสัตว์เล็ก  ...

ขอบคุณครับ

จังหวัด
6#
โพสต์เมื่อ 31-7-2014 15:09:22 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย วชิรพล เมื่อ 31-7-2014 12:48
แต่ถ้าไม่คิดมาก...ปล่อยมันเป็นไปตามธรรมชาติดีก ...

(แต่ถ้าไม่คิดมาก...ปล่อยมันเป็นไปตามธรรมชาติดีกว่า...อัดอาหารที่มีส่วนผสมของแอลกอฮอล)
อันนี้น่าลองใช้บ้างครับ
ไม่ทราบวิธีนี้ คุณวชิรพล เคยใช้กับแพะหรือป่าวครับ
ถ้าเคยขอความรู้เรื่องนี้บ้าง
(อยากขุนให้อ้วนๆ จะได้มีสตางค์ไว้ซื้อนมให้ลูกครับ อิอิ)

จังหวัด
นนทบุรี
7#
โพสต์เมื่อ 31-7-2014 17:28:34 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เคยทำมาหมดแล้วทุกอย่างครับ...ดังที่กล่าวมา
ปล่อยวางดีที่สุด...พอมี พอกิน พอใช้ อย่าเร่งรีบ...แล้วเราจะมีความสุข และสนุกกับเค้า
แต่เอ...ใส่ชุดทหารด้วย...อย่าเรียกผมไปที่สโมสรกองทัพฯ น่ะครับ...ม่ายยยยยว่าง

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
8#
โพสต์เมื่อ 31-7-2014 21:22:21 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อยากขุนให้อ้วนๆก็กระถินสดเลยครับ แพะผมอ้วนกลมทุกตัวเลย

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0251
จังหวัด
อุดรธานี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

แยกผู้ เมียคนละคอกดีที่สุง ได้ผลที่สุด
วัฒนะฟาร์ม       G.S.A. 0251
ติดต่อได้ที่ อ.หนองแสง จ.อุดรธานี
จำหน่ายแพะพันธุ์บอร์เลือดสูง  ราคาถูกๆ
โทร 0833513800 คุณ ธง ครับ
แพะทุกตัวมีประวัติการเกิดที่แน่นอน

จังหวัด
ขอบคุณครับ

Rank: 3

จังหวัด
ภูเก็ต
เห็นด้วยกับการแยกแพะขุนเพศผู้ออกครับ การใช้เครื่องมือจะทรมารเกินไปเผื่อขายสายพันธุ์ได้อีก ฉีดยามีสารตกค้างไม่ดีแน่นอน แยกคอกต้องแยกออกจากพื้นที่ๆจะได้กลิ่นจากตัวเมียแค่นี้ก็น่าจะพอละ ผมใช้วิธีนี้อยู่ครับ แยกให้ห่าง ใส่อาหารให้กินบ่อยๆให้หลากหลายตอนนี้อ้วนกลมทุกตัว

จังหวัด
นนทบุรี
แยกตัวผู้...ออกจากตัวเมียเหรอครับ...ถ้าผมเป็นแพะ และพูดได้...ผมจะบอกว่า...ฆ่าผมให้ตายดีกว่า หรือไม่ก็ตัดมันทิ้งไปซ่ะ...อยู่ไปก็ทรมาณ...( ล้อเล่นคร้าบบบบบบ)  

แสดงความคิดเห็น

dejasaang  นี่ละครับหมอบอยละ555  โพสต์เมื่อ 5-8-2014 00:04:54
บังจุกนรา  นี่ความรู้สึกหมอบอยแกล้วนๆเลยเนี่ยะ..55555  โพสต์เมื่อ 3-8-2014 23:27:51

จังหวัด
ขอบคุณครับ
สรุปว่า ใส่อาหารขุนเอาดีกว่าใช่ไหมครับ

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ผมเคยใช้ของคนนี่แหละฉีด เงียบเหมือนกันแต่ดูมันเหงาเหมือนหมอว่า คิดถึงเจ้าของเลยไม่ฉีดอีกเลย
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 20-4-2024 14:31