สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: bangthong
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ระทึก แปลงแพงโกล่า หลังโกดังบังทอง [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0327
จังหวัด
ชลบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ได้รับความอนุเคราะห์จากก้องภพฟาร์มแพะ ชัยนาท มา 1 กระบะเต็มๆ ก็มาลงที่สวนหลังโกดังก็มาปลูกทันที ปลูกแบบไม่คิดชีวิตเพราะแดดร้อนมาก เริ่มปลูก 04.05.2557 มาติดตามนะครับ ว่าผลเป็นเช่นไร

มาถึงแล้วเมื่อเวลา 10.00 น. หลังโกดังบังทอง

งานเข้าแต่เช้า พนักงานทุกคนต้องลงมาปลูกหญ้า ตามคำสั่งของ MD บังทอง

สภาพตอนนี้คือกำลังคิด ว่าจะปลูกยังไง ถ้าไม่ทันวันนี้คงเหี่ยวเฉา เป็นหญ้าแห้งแน่ เพราะแดดร้อนจัดมากๆ

เมือเวลาเดิน ก็เลยต้องเอาวิธีนี้ ดำเลย เหมือนข้าว พวกไถก็ไถไป

ดำไป ก็รดน้ำไป ไม่รู้ถูกมั้ย แต่เชื่อว่ามันจะต้องติดบ้างหล่ะครับ

ตอนนี้ปลูกมาแล้วสิบวัน เด่วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ ว่าจะเป็นยังไงบ้าง รอผมกลับมาจากล้อมรั้วก่อน เบื้องต้น คนสวนรายงานมาว่า เริ่มติดแล้วครับ ดีใจมาก

ปล. ที่ทำแปลงแพงโกล่า เพราะจะทดลองเลี้ยงม้า แพะ และ แกะ ท่านใดสนใจจะขาย ติดต่อบังทองได้เลยนะครับ ฟาร์มกำลังเริ่มสร้าง ที่ชัยภูมิครับ ตอนนี้สนใจ  คาราฮารี เรด บอร์  ดรอปเปอร์  ขอเลือดสูงๆ เพราะสนใจจะเป็นบรีดเดอร์ครับ จำนวนค่อยว่ากัน กะจะขอความรู้ด้วยครับ

สนใจขาย ติดต่อที่ 081-0730111 คุณสุริยัน ได้เลยนะครับ ราคาคุยกันได้ถ้าสวยจริง ขอไม่ไกลและส่งถึงที่ชัยภูมิ ก็โอเครเลยครับ
รั้วระดับโลก โดยคนไทย

โทร: 081-0730-111
email : su@ggcorps.com
www.bangthongfence.com
www.facebook.com/bangthongfencing

ID LINE : bangthongfence

G.S.A.
0327
จังหวัด
ชลบุรี

คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 26-5-2014 15:12:15 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ผ่านไป 10 วัน ฝนตก 2 ครั้ง
มาอับเดทครับ หายไปนานเลย ผมได้แบ่งแปลงออกเป็นสองแปลง เพื่อทดสอบอัตราการงอก การติดของหญ้า เพื่ออนาคตอาจจะพอมีประโยชน์กับท่านที่ต้องการทำทุ่งหญ้าเลี้ยงสัตว์บ้าง
1. สำหรับการหว่านแล้วไถกลบ ผลออกมาเป็นแบบนี้ครับ

2. นี่เป็นแบบดำผลออกมาเป็นแบบนี้ครับ ดำห่างกัน 20cm.

แพงโกล่าแบบดำกับแบบหว่านแล้วไถกลบ อัตราการโต ไม่แตกต่างกัน ตัวแปรคือน้ำ แบบดำจะให้การติดดีกว่า ประณีตกว่า ดำที่ไหนเกิดที่นั่น ไม่ค่อยพลาด แต่ต้องทำใจเพราะ แพงโกล่าที่ปลูก 3 วันแรกแทบจะโยนไม้ขีดลงพื้นแล้วหญ้าไหม้เลย เพราะมันแห้งมาก แต่พอฝนลงสักวัน มันก็เขียวแบบนี้ แตกกันไปหมด ในภาพคือผ่านไป 10 วันครับ คิดว่าช้ากว่าทำเทิอกแบบนาปลัง แต่ก็ดีมากแล้ว สำหรับที่ดอน ดินทราย แห้งแล้วสุดๆ  โดยเฉพาะแบบอีสานเหมือนที่บังทองอยู่เนี่ย แล้งอีหลี

ตอนนี้เจอะปัญหาใหม่ พอฝนลงถี่ๆ ก็พบว่าวัชพืชขึ้นแซมไปหมด ไม่รู้จะกำจัดยังไง ใครพอจะทราบบ้างครับ ?
คิดว่าถ้าปลูกหญ้าแปลงนี้ไม่ขึ้นก็จะยังไม่ลง แพะและแกะ เลย .....

บังทอง / 26.05.2557

www.facebook.com/bangthongfencing

G.S.A.
0327
จังหวัด
ชลบุรี

วันนี้ครบ 28 วันแล้ว สภาพแบบนี้ครับ เขียวไปหมด น่าเสียดายที่มีหญ้าเจ้าถิ่นมาแซม อยากทราบว่าถึงเวลาตัดหรือยังครับ ? ใครเคยปลูกที่ดอนแบบผมบ้าง ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ปล. ที่ไม่กล้าตัดตอนนี้เพราะกลัวหญ้าเจ้าถิ่นเกิดมาแซงแพงโกล่าอีก ตอนนี้มันสูงไล่เลี่ยกันมากครับ

G.S.A.
0327
จังหวัด
ชลบุรี

ตัดแล้วนะครับ ครบ 30 วันพอดีเลย ตัดจนติดดินเลยครับ ตามคำแนะนำของพี่ๆ ต่อไปก็มารอลุ้นกันว่า ใครจะแซงใคร ใครจะรอด ระหว่างเจ้าแพงโกล่า กับ หญ้าเจ้าถิ่นครับ

G.S.A.
0327
จังหวัด
ชลบุรี

5#
โพสต์เมื่อ 23-7-2014 13:01:35 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
หลังจากซุ่มอยู่นาน ก็มาปวดหัวกับแปลงหญ้า เพราะมันงามมากแต่ไม่มีอะไรจะมากินหญ้าเลยจนต้องตัดทิ้ง ตัดทิ้ง และก็ให้พี่ห่านไปตาเก็บหญ้า เจ้าถิ่นอีกทีครับ ซึ่งตายเกือบจะหมดแล้วครับ

G.S.A.
0327
จังหวัด
ชลบุรี

6#
โพสต์เมื่อ 24-7-2014 12:48:36 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ฅนหลังเขา เมื่อ 23-7-2014 22:48
ทำแห้งอัดก้อนขายพรางๆ

ถ้าเราไม่มีเครื่องอัด จะทำอัดเป็นก้อนสวยๆอย่างไรครับพี่ ผมตัดออกประมาณ 1 ไร่ พอตัดสักสองวันก็เริ่มแห้ง แล้วก็นำมากองรวมกันไว้ อยากทำหญ้าก้อนต้องทำอย่างไรครับ

G.S.A.
0327
จังหวัด
ชลบุรี

7#
โพสต์เมื่อ 15-8-2014 13:15:25 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
อับเดท 15.08.2557ตัดไม่ทัน เลยขอความอนุเคราห์จากฟาร์มแพะกลุ่มหล่มสัก ได้มาสองตัว กินกันเต็มที่เลยครับ
ตอนนี้ก็เหลือแกะที่ยังไม่ได้ ใครมีช่วยแนะนำด้วยครับ
เน้นสไตล์รีสอร์ท เพราะข้างหน้าจะทำร้านกาแฟครับ รบกวนด้วยครับ

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 19-5-2024 04:14