สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1671|ตอบ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] มือใหม่เริ่มเลี้ยงแพะครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
ฟาร์ม(ไม่รู้เรียกฟาร์มได้ไหม เอาเป็นคอกดีกว่า)ตอนนี้ในคอกมีแพะอยู่ 13 แม่ พ่อพันธุ์บอร์ซื้อมา 13000 เห็นบอกบอร์แท้
และก็มีแพะพันธุ์ผสมซาแนน อีก 5 ตัว ตัวผู้อีก 1 คอกแรกที่ซื้อมาตอนนี้ตัวผู้ตัวนี้ทับท้องหมดแล้วคาดว่าลูกแพะก็คงตัวเล็กไม่แน่ใจว่าพวกมันเป็นพี่น้องกันเปล่าเพราะซื้อแพะเด็กมาทั้งหมด 6 ตัว

คอก 2 เพิ่งซื้อเข้ามาใหม่เป็นแพะใหญ่ 8 แม่ พ่อบอร์ตามข้างบน

พื้นที่เลี้ยงก็ทำคอกข้างบ้านไม่ได้ปล่อยอาหารหลักเป็นกระถินแถวบ้านมีดงกระถินกินได้ทั้งปี ผมลองศึกษาเรื่องอาหารก็เห็นว่ากระถินเป็นอาหารที่มีโปรตีนสูงที่สุดในกลุ่ม ถ้าผมจะเลี้ยงด้วยกระถินเป็นหลัก จำเป็นไหมที่ต้องให้อาหารหยาบอย่างอื่นเสริม?

ผมตั้งใจจะเลี้ยงบอร์ทั้งหมดทีนี้ผมจะยืนยันพันธุ์ได้อย่างไรครับ

ไว้กลับบ้านจะถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
อยู่บ่อพลอย เมืองกาจน์ครับ
หลังบ้านเป็นเหมืองพลอยเก่า ตอนนี้กลายเป็นป่ากระถินละ

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
เดี๋ยววันอาทิตย์นี้กลับบ้านจะถ่ายมาให้ทุกคนดูกันนะครับ

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 13-5-2014 22:28:53 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
update รูปครับ
นี่หน้าตาพ่อพันธุ์ไม่รู้พอใช้ได้ไหม
รูปบนรู้สึกสีเพี้ยๆ

2 ตัวนี้แม่กับลูกตัวนี้มีแฝดมันอีกตัว อายุราวๆ สองเดือน

ตัวนี้ขาวล้วนแพะนมใช่ไหมครับ แม่มันก็ขาวล้วนเลี้ยงลูกโตเร็วมากๆ ตัวนี้เดือนกว่าๆเองมั้งถ้าจำไม่ผิด

นางตัวนี้หัวดำอุปนิสัยแปลกประหลาด ไม่ค่อยสุงสิงกับใคร ไม่มีตัวไหนไปยุ่งกับมันด้วย

ลายแปลกๆไม่รู้ผสมอะไรมามั่ง

ฝาแฝดอีกตัว

ตัวนี้พี่สาวฝาแฝด ตอนนี้กำลังท้อง ตัวใหญ่สุดในคอก

เวลาอาหารตอนนี้ฝนลงหากระถินแก่ๆ ไม่ค่อยได้แพะชอบกินมาก กินอ่อนๆไปก่อน กำลังคิดจะหาเครื่องมาโม่กระถินสดให้กิน จะดีไหมครับ เพราะให้เป็นกิ่งแบบนี้รู้สึกเปลือง

นี่ส่วนหนึ่งของคอกมือใหม่อย่างผม ตอนนี้กำลังถมที่จะสร้างคอกใหม่  พื้นที่คอกสัก 10*15 ตรม นี่พอสำหรับเลี้ยงแพะได้กี่ตัวครับตอนนี้มีตัวเมีย 18 ตัว เด็กๆ 3 กำลังท้องอย่างน้อย 5 ตัว ตัวผู้ใหญ่ 1 เล็กมาก 1

ต่อไปคงต้องมาขอความรู้จากพี่ๆในนี้หน่อยนะครับ

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
5#
โพสต์เมื่อ 14-5-2014 15:54:15 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
บ้านเขาอยู่แถวไหนอะครับ เผือจะได้แวะไปเยี่ยมชมมั่ง  150 ตรม นั้นพื้นที่คอกครับ โรงเรือนคงไม่ถึงขนาดนั้นครับ

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
6#
โพสต์เมื่อ 31-5-2014 01:17:09 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
พอดีหลังบ้านเป็นเหมืองพลอยเก่านะครับ มันทำประโยชน์อะไรไม่ได้ก็มีพวกกระถิน มะขามเทศขึ้นเป็นป่าเลยครับ ก็เลยไม่อดอยาก ตัดมาใส่ไว้ให้กินกันหิวเมื่อไหร่ก็มีให้กินตลอด
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 17-5-2024 11:17