สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 5274|ตอบ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] รบกวนผู้รู้ แพะไม่สบายและตายภายใน12 ชั่วโมง [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
สระบุรี
ตอนเช้าแพะนอนไม่ยอมลุก มีอาการท้องอืดให้กินยาก็ไม่ดีขึ้น เที่ยงแพะมีอาการสันเลยฉีดยาลดไข้ หลังจากนั้นชั่งโมงกว่าแพะเกร็ง ชัก แล้วก็ตาย รวมอาการที่พบไม่เกิน 12 ชั่งโมง

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0125
จังหวัด
สุโขทัย

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

แพะเพศอะไร อายุเท่าไหร่ อาหารที่เลี้ยแบบไหน ก่อนหน้านี้ให้ยาอะไร ถ่ายพยาธิครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ เนื่องจากข้อมูลไม่พอครับเลยตอบจะเหมือนมั่วครับ ขอบคุณครับ
จันทราฟาร์ม สุโขทัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
  0939544955

จังหวัด
สระบุรี
ตอนนี้เริ่มเป็นทั่งคอกแล้วคับ มีอาการซึมไม่กินอะไร เดินแบบไม่มีแรง ยืนหัวตก บางตัวเอาหัวชนกับรั่ว บางตัวเวลาเข้าใกล้มีท่าทีจะกัด อากาศร้อนจะเป็นสาเหตุได้ป่าวครับ ก่อนหน้านี้ให้แพะกินฝักทองเกี่ยวมัยครับ

แสดงความคิดเห็น

สมเกียรติ  ตอนนี้แพะเป็นไรบ้างละครับ  โพสต์เมื่อ 24-4-2014 11:42:03

Rank: 1

จังหวัด
นครศรีธรรมราช
เศร้า

Rank: 1

จังหวัด
5#
โพสต์เมื่อ 23-4-2014 16:11:12 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อาการท้องอืดเกิดได้หลายสาเหตุครับ
1. เกิดจากอาหารที่มีโปรตีนสูง พลังงานสูง หรือมีเยื่อใยต่ำ ทำให้จุลินทรีย์ที่ทำงานผลิตแกสออกมามากทำให้กระเพาะหมักระบายแกสไม่ทันและเกิดท้องอืด แกสที่สะสมในกระเพาะหมักจะไปดันกระบังลม ทำให้ปอดทำงานไม่ได้หายใจไม่ได้
แพะที่ตายจากสาเหตุนี้ ลักษณะอาการจะ นอนท่าราบ ขาเหยียดตรง ลิ้นจุกปาก พบสาเหตุการตายจากเหตุนี้มากที่สุด และถ้าสาเหตุเกิดจากอย่างนี้วิธีหมอบอยหายชัว เพราะ ตัว โซเดียมไบคาร์บอเนต เป็นเบส ที่จะทำหน้าที่ปรับ pH ของกระเพาะหมักทำให้เป็นกลาง ลดการผลิตแกส รวมกับการสอดสายยางก็จะได้ผลไวขึ้น
2. ท้องอืดจากการกินสารพิษ โดยจะทำให้จุลินทรีย์ตาย แก้โดย ใช้ยา อาโทรฟิน และคอเฟ  หลังจากนั้นระบายแกสออกอาจใช้สายยางก็ได้  และก็ใช้สายยางนี้แหละดูดน้ำหมักในกระเพาะตัวอื่นมาใส ถ้ไม่มีเครื่องก็ปากเลยครับ จะทำให้แพะฟื้นตัวไวขึ้น
3. ท้องอืดเนื่องจากกระเพาะหมักไม่บีบตัว จะรู้ได้อย่างไร เอาหูไปแนบกับกระเพาะหมักที่อยู่ทางด้านซ้าย จะได้ยินเสียงเหมือนฟ้าร้อง 1 นาที จะดัง 2 ครั้ง ถ้าไม่ได้ยินเสียงจัด รูมิเซ็น เข้าไปครับ แต่การที่กระเพาะไม่บีบตัว อาจเกิดจากสารพิษหรือโดนอะไรทิ่มแทงได้ครับ ก็รักษาตามอาการ
4. เกิดจากการกินสิ่งแปลกปลอมที่ย่อยไม่ได้ เช่นถุง กระสอบอาหาร เชือก สายไฟ สายยาง ถุงมือของหมอมักง่าย และอื่นๆ อีกมากมาย เมื่อแพะ-แกะกินเข้าไป จะถูกกระเพาะหมักบีบรวมกันเป็นก้อนหลังจากนั้นก็จะเข้าไปอุดที่ระบบทางเดินอาหารของแพะ-แกะ ทำให้การระบายแก็สที่เกิดขึ้น ไม่ดีพอเกิดเป็นท้องอืด หรือ อาหารไม่สามารถผ่านไปกระเพาะต่อไปไม่ได้ และอาหารแห้งๆ เพราะว่าน้ำผ่านไปหมดแล้ว ก็จะรวมก้อนกันเป็นก้อนแข็งๆ วิธีแก้สาเหตุนี้ ผ่าดัดอย่างเดียว

จังหวัด
6#
โพสต์เมื่อ 24-4-2014 11:04:16 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย เจริญพร เมื่อ 23-4-2014 15:45
เศร้า

แพะเราสามตัวที่เป็นแบบนั้น ท้องด้วย

จังหวัด
ปัตตานี
7#
โพสต์เมื่อ 24-4-2014 13:04:55 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อาจเป็นโรคที่ติดต่อกันในฝูงนะครับลองให้กรมปศุสัตว์มาตรวจสอบจะดีกว่านะครับ เพราะจะได้แก้ปัญหาได้ทันโดยไม่ต้องเสียแพะมากครับ

จังหวัด
8#
โพสต์เมื่อ 24-4-2014 16:18:42 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอช่วยตอบเจ้าของกระทู้นะค่ะ(เพราะวันนี้เจ้าของกระทู้ยังไม่ได้เข้ามาดู)
หลังจากให้เจ้าหน้าที่่ปศุสัตว์มาดู เค้าน่าจะฉีดยาช่วยย่อยหรือแก้ท้องอืด  เพราะทางเจ้าหน้าที่สัญนิษฐานว่าแพะน่าจะท้องอืดเนื่องจากการกินฟักทอง(เมื่อสองวันก่อนแพะจะป่วยได้ให้แพะกินฟักทอง)
หลังจากฉีดยา เมื่อวาน กับวันนี้ แพะบางตัวอาการทรุด บางตัวยังทรงๆๆ  บางตัวก็แท้งลูกและตาย บางตัวเมื่อวานก็กินหญ้าได้ พอเช้าวันนี้ก้อนอนซึมอีก สรุปสองวัน แพะตายไปแล้วสี่ห้าตัวค่ะ
วันนี้โทรไปปรึกษาเจ้าหน้าที่่ปศุสัตว์อีก เค้าก็ยังยืนยันว่าแพะป่วยเพราะฟักทอง ให้ทำใจอย่างเดียว

จังหวัด
ปัตตานี
9#
โพสต์เมื่อ 24-4-2014 22:12:23 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ฟักทองให้มากมั้ยครับ งั้นก็งดให้ฟักทองสักระยะนะครับ ควรให้นํ้ามันพืชกรอกปาก และพยายามเปลี่ยนท่านอนแพะครับอย่าให้นอนท่าเดิมนานๆ เพราะจะทำให้แพะเป็นเหบ็บชาอาจเป็นอัมพาตได้ครับ

จังหวัด
10#
โพสต์เมื่อ 26-4-2014 11:16:29 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ฟักทองเลิกให้กินไปเลยตั้งแต่แพะมีอาการค่ะ เมื่อวาน กับวันนี้ยังไม่มีแพะตายเพิ่ม อาการทุเลาลงบางตัวกินหญ้าได้บ้าง แต่ยังไม่ไว้วางใจค่ะ เป็นช่วงเฝ้าระวังมากๆๆ

จังหวัด
ปัตตานี
11#
โพสต์เมื่อ 26-4-2014 12:54:07 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้องให้อาหารข้นเสริม และฉีดยาบำรุงด้วยนะครับ ให้แพะดื่มนํ้าเสริม EM

จังหวัด
สระบุรี
12#
โพสต์เมื่อ 27-4-2014 22:45:56 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ ตอนแพะอาการดีขึ้นแล้ว

จังหวัด
13#
โพสต์เมื่อ 28-4-2014 09:15:31 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 20-4-2024 10:40