สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1870|ตอบ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

แพะอาเจียนทำอย่างไร [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครศรีธรรมราช
ผมดูหลายๆกระทู้ยังไม่มีคำถามคำตอบเรื่องนี้เลย เลยขอปรึกษาคุณหมอดีกว่าครับ คือว่า
แพะลูกอ่อนหลังคลอด13วัน เลี้ยงลูกปกติ สุขภาพแข็งแรง กินอาหารดีทุกอย่าง
เคยซื้ออาหารสำเร็จรูปเสริมรับได้  7 วันก่อนผมซื้อวัตถุดิบมาผสมเองให้กินมีส่วนผสม กากปล์ม กากถั่วเหลือง มันบด กากข้าวโพด แคลเซียมและพรีมิกซ์ตามสูตรให้กินเสริมกับอาหารหยาบ กินอยู่3วันรับได้  4วันก่อนผมผสมหยวกในอาหารร่วมด้วย และเสริมบอระเพ็ดให้กิน 1ครั้งตอนเย็น เช้ามาตัวที่ว่าอาเจียนเต็มคอกเลยอาเจียนเป็นสีเขียวๆ ตัวอื่นไม่เป็นไร ผมปรึกษาสัตวแพทย์ข้างบ้านเขาบอกคงกินอาหารแปลกกระเพาะรับไม่ได้คงไม่เป็นไร ดูไปก่อน ผมเห็นตามันโรยๆก็เลยทำน้ำเกลือให้กิน แยกไว้ต่างหาก กินแต่หญ้ากับอาหารบ้างแต่มันก็ยังอาเจียนอีกเป็นพักๆแต่จำนวนไม่มากเหมือนครั้งแรก ดูตาโหลๆแต่ยังกินได้ดี ไม่มีไข้ ไม่ซึม ยังให้ลูกดูดดี  ปากเคี้ยวเอื้องตลอดเวลา เลยอยากถามคุณหมอว่าต้องทำอย่างไรต่อดีครับ ผมยังให้กินน้ำเกลือแร่ตลอดน่ะครับขอบคุณครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 25-4-2024 23:09