สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 3244|ตอบ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[อาหาร] ช่วงนี้หน้าฝน มีวิธีเก็บกระถินอย่างไร ขอความรู้ครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ราชบุรี
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมเริ่มเลี้ยงบ้างแล้ว คือว่าช่วงนี้หน้าฝนกระถินแถวบ้านเยอะมากครับ ผมเลยมีความคิดว่าจะสับกระถินแล้วใส่ถุงดำสามารถเก็บไว้ได้นานหรือไม่ครับ หรือจำเป็นต้องหมักถึงอยู่ได้นาน ผมรบกวนทุกท่านด้วยคร้าบ เพราะผมทำงานช่วงเช้าถึงเย็น จำเป็นต้องตุนอาหารไว้ครับ ช่วงนี้หักดิบให้กินพวกข้าวโพดสับและไซเรจ เพื่อต่อไปจะได้กินกระถินสับได้ รบกวนขอความรู้่ด้วยครับ ถ้าจำเป็นต้องหมัก มีวิธีในการหมักหรือไม่ครับ...........(แต่ถ้าวันไหนว่างก้อปล่อยให้กินหญ้าตามแปลงที่บ้านบ้างครับ)

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ชลบุรี
ไม่เห็นมี่ใครมาตอบเลยรอฟังอยู่อยากรู้เหมือนกันครับ
แต่มีพี่ท่านหนึ่งบอกว่า สับให้กินเป็นวันๆดีกว่าครับ ไม่ควรสับทิ้งข้ามคืนครับ มันจะเกิดแก๊ซ แก๊ซอะไรจำไม่ได้
แต่ถ้าจะทำหมักผมว่าหญ้าดีกว่านะครับ หญ้าหรือมันเส้น 100 กก. กากนํ้าตาล 4 กก. เกลือ 1 กก. ครับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0155
จังหวัด
นครนายก

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

หญ้า 50 กก + กระถิน 50 กก + เกลือ 2 กก
โรยเกลือบนพื้นถังเล็กน้อย ทับด้วยกระถิน ทับด้วยหญ้า แต่ละชั้นจำไม่ได้ว่าหนาขนาดไหน จะให้มั่นใจผมว่าคลุกเคล้าให้เข้ากันเลย เอาถุงพลาสติกวางปิดบนปากถังแล้วเอาฝาถังปิดทับลงไปไม่ให้อากาศเข้าได้ หมักไว้ 21 วัน (พิษในกระถินสลายตัวแล้ว)นำมาให้สัตว์กินได้ ลุงเป้งเคยสอนผมอย่างนั้น ผิดถูกยังไงทักท้วงกันได้นะครับ   
สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย G.S.A.0155

จังหวัด
ราชบุรี
ขอบคุณมากๆๆเลยครับ

จังหวัด
ราชบุรี
5#
โพสต์เมื่อ 30-6-2012 21:43:51 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมเคยดูวิธีการทำกระถินหมักหลังจากได้โพสถามนะคร้าบ คือนำกระถินที่่ได้มาสั้บ แล้วราดน้ำที่ผสมกากน้ำตาล ให้ชุ่ม หมักไว้ ถ้าจะให้กินก้อกินได้เลย หรือหมักไว้ ประมาณ 21 วันจะหอมและกินได้ แต่ผมไม่มั่นใจว่าจะมีผลกั้บแพะหรือไม่ครับ เพราะว่าเขาทำไว้ให้วัวกิน  รายละเอียดรองหาดูนะครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 6-5-2024 04:58