สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 3545|ตอบ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ถามเรื่องพื้นคอก [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
พื้นคอกแพะถ้าเทคอนกรีต จะมีผลเสียอะไรกับแพะไหมครับ จะทำโรงเรือนใหม่โดยที่ไม่ได้ทำ2ชั้น แต่จะต่อเป็นแคร่เตี้ยๆให้แพะนอน และจะเถพื้นเป็นคอนกรีตทั้งหมด เพื่อสดวกในการทำความสะอาด ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ลพบุรี
รอผู้รู้ครับ

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
แจ่มครับ แต่ต้องกวาดบ่อย

G.S.A.
0251
จังหวัด
อุดรธานี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ต้องฉีดน้ำล้างทุกวันครับ
ถ้าเป็นพื้นดินฉี่แพะจะซึมลงดินช่วยลดกลิ่นได้มากครับ
ถ้าพื้นคอนกรีต มักจะไม่ดูดซึมฉี่แพะ แล้วจะส่งผลต่ออาการป่วยของแพะถ้ายกพื้นสูกว่า 1.50 ก็ไม่เป็นรัย
ถ้าต่ำกว่านี้ต้องล้างทุกวัน ครับ จากประสบการณ์
วัฒนะฟาร์ม       G.S.A. 0251
ติดต่อได้ที่ อ.หนองแสง จ.อุดรธานี
จำหน่ายแพะพันธุ์บอร์เลือดสูง  ราคาถูกๆ
โทร 0833513800 คุณ ธง ครับ
แพะทุกตัวมีประวัติการเกิดที่แน่นอน

จังหวัด
นครราชสีมา
พื้นคอนกรีตไม่ดีตอนหน้าฝนเพราะต้องกวาดพื้นคอกบ่อย พื้นคอกจะแฉะและมีกลิ่นหมักหมมง่ายจากฉี่แพะ เพราะอากาศชื้นทำให้พื้นไม่แห้ง

หน้าร้อนหน้าหนาวสบาย กวาดขี้แพะไปใส่แปลงหญ้าสะดวกดี

แต่ผมว่าเทปูนแล้วยกพื้นดีกว่าเอาแคร่วางนะ เมื่อก่อนเคยเอาแคร่วางเหมือนกัน กวาดยากน่าดูเพราะต้องคอยย้ายแคร่ไปมา ตอนนี้ยกพื้นแล้วกวาดง่ายขึ้นเยอะ

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

ทำแคร่สุงหน่อย ลาดพื้นเอียงให้น้ำไหล ฉีดไปรวมกันด้านหลังแล้วเก็บขี้ น่าจะแห้งเร็วกว่า

แสดงความคิดเห็น

สมเกียรติ  อือ น่าสน  โพสต์เมื่อ 6-3-2014 15:27:40
lekhip  แต่ตอนนี้เอาชนะเรื่องอาหารก่อน  โพสต์เมื่อ 5-3-2014 13:46:27
lekhip  ลาดพื้นให้เอียง ฉีดลงบ่อหมักแก๊สเลยครับ กำลังจะทำเหมือนกัน  โพสต์เมื่อ 5-3-2014 13:45:54

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
คอนกรีต หรือดิน...ก็เหม็นเหมือนกันแหละถ้าไม่กวาด ไม่ทำความสะอาด
ดิน...สะสมเชื้อโรค เอ้า...แถมไข่พยาธิอีกด้วยถ้าไม่พอใจ...
ปูน...ไม่สะสมเชื้อโรค ดูดีมีชาติตระกูล...
ระดับที่เหมาะสมระหว่างระดับผิวดินกับพื้นคอก...คือ ๑.๕ เมตรครับ
ยิ่งพื้นคอกต่ำ...ทำความสะอาดยากครับ แถมแอมโมเนียลอยขึ้นมานิดเดียวก็กระทบกับเยื่อบุอ่อนๆ ของแพะ...

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ตอนนี้มีงบแค่นี้เอาง่ายๆไปก่อน และแพะยังไม่มาก มีแค่8 แม่ เอง อนาคตค่อยขยับขยายใหม่

G.S.A.
0251
จังหวัด
อุดรธานี

วัฒนะฟาร์ม       G.S.A. 0251
ติดต่อได้ที่ อ.หนองแสง จ.อุดรธานี
จำหน่ายแพะพันธุ์บอร์เลือดสูง  ราคาถูกๆ
โทร 0833513800 คุณ ธง ครับ
แพะทุกตัวมีประวัติการเกิดที่แน่นอน

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
สระบุรี
ลองทำน้ำหมักจากเศษพักผลไม้ที่เหลือ กากน้ำตาล สารเร่ง พ.ด2 หมัก 7 วัน นำมาใส่คอกแพะช่วยลดกลิ่นแอมโมเนีย
หรือจะใช้สารเร่ง พ.ด 1 ใส่ขี้แพะทำเป็นปุ๋ยหมักใส่ต้นไม้ก็น่าจะดีนะ

แสดงความคิดเห็น

jak  ขอบคุณครับ  โพสต์เมื่อ 9-3-2014 23:00:07
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 28-4-2024 10:20