สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 5455|ตอบ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] แม่แพะลุกเดินไม่ได้ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ปัตตานี

แม่แพะมีลูกอ่อนอายุประมาณ  2 เดือน น้ำหนัก ประมาณ 30 กว่าโล มีอาการขาเกร็ง อ่อน ยืนทรงตัวไม่ได้ มีอาการท้องอืด  ขี้เป็นเม็ดปกติ นัยตามีอาการเหมือนกระตุกเป็นจังหวะ  มีอาการประมาณ  1  วัน ไม่ทราบเป็นโรคอะไร ผมให้กินยาธาตุและฉีดวิตามินad3e เรียนคุณหมอช่วยแนะนำวิธีรักษาด้วย
  ขอบคุณครับ

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

จังหวัด
เพชรบุรี
ช่วยกันหน่อยครับ

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
แพะเป็นไงบ้างแล้วครับ   หาวิตามิน B1 ไปซื้อร้านขายยาคนก็ได้ครับ ซื้อแบบวิตามิน บี1 ขนาด 100 มิลลิกรัม/เม็ด ให้กินครั้งละ 5 เม็ด  เช้า-เย็นติดต่อกันจนกว่าจะหายอาการตากระตุกครับ หรือหายาฉีดที่มีวิตามินบี1 ได้ก็ใช้ได้ครับ ส่วนอาการกล้ามเนื้อสั่น อาจเป็นการขาดแคลเซี่ยมจากการสร้างน้ำนม แล้วมีในอาหารที่กินไม่พอ ถ้าออาการยังไม่รุนแรงเอาแคลเซียมเม็ดของคน (แคเซียมกลูโคเนตซื้ได้จาการ้านยาคนราคาไม่แพงครับ)  ให้กินก็ได้ครับ  

จังหวัด
ปัตตานี
ต้นฉบับโพสต์โดย farmd เมื่อ 23-2-2014 07:22
แพะเป็นไงบ้างแล้วครับ   หาวิตามิน B1 ไปซื้อร้านขายยาค ...

หลังจากฉีดad3e3วันอาการดีขึ้นลุกเดินได้แล้วและวันนี้ได้ให้กินแคลเซียมคนขอบคุณที่แนะนำครับ

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

5#
โพสต์เมื่อ 25-2-2014 11:47:11 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เยี่ยมเลย

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

ใช้ตัวนี้หลังคลอดก็ดีนะครับ มีแคลเซียมสูง
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

แสดงความคิดเห็น

abig  ขอบคุณครับที่แนะนำ ไม่ทราบว่าหาซื้อได้ที่ไหนครับผมอยู่ปัตตานีครับ  โพสต์เมื่อ 9-3-2014 20:07:11
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
CAE ครับ โรคซีเออี : ข้อและสมองอักเสบในแพะ  ผมหาสาเหตุที่หลายๆคนเจอได้แล้ว เป็นโรคที่อันตรายกับผู้ดลี้ยงมากถ้ารุนแรงอาจมีแพะตายได้เยอะมากครับ กำลังรวบรวมข้อมูลให้อยู่ครับเป็นโรคที่ควรตรวจหาเป็นประจำเพราะไม่มีวิธีรักษาให้หายต้องคัดทิ้งอย่างเดียวครับ
เชื้อไวรัสที่เป็นสาเหตุ
ไวรัสที่เป็นสาเหตุของโรค CAE มีโครงสร้างใกล้เคียงกับเชื้อไวรัสที่เป็นสาเหตุของโรคปอดบวม
Ovine Progressive Pneumonia เป็นโรคทางเดินหายใจที่พบทั่วไปในสหรัฐอเมริกา ซึ่งเป็นเชื้อรีโทรไวรัส
จัดอยู่ในกลุ่มไวรัสที่ช้า หมายความว่าไวรัสจะทำให้เกิดโรคหลังจากที่มีระยะเวลาบ่มเชื้อเป็นเวลานาน
และเมื่อสัตว์ได้รับเชื้อเพียงครั้งเดียวการติดเชื้อจะยังคงอยู่ไปตลอดชีวิต ตามข้อเท็จจริงนี้จึงมีความสำคัญ
มากในการวินิจฉัยและแปรผลการทดสอบโรค ไวรัส CAE ไม่เคยพบว่าเป็นสาเหตุของการเกิดโรคในคน
การติดต่อแพร่เชื้อไวรัส CAE
ความรู้เกี่ยวกับการแพร่เชื้อของเชื้อโรคจะเป็นกุญแจสำคัญในการพัฒนาการป้องกันการแพร่
ระบาดของโรคนี้ จนถึงบัดนี้รายงานทั้งหมดรายงานว่าแพะติดเชื้อไวรัส CAE ตั้งแต่แรกคลอด ลูกแพะที่
เกิดใหม่ทั้งจากการคลอดธรรมเองตามธรรมชาติหรือการผ่าตัดทำคลอดโดยไม่ให้กินนมน้ำเหลืองจากแม่
แต่กินนมวัวแทน จะไม่ติดเชื้อ ถึงแม้ว่าจะเกิดจากแม่ที่ติดเชื้อก็ตาม แต่ถ้าคลอดโดยการผ่าตัดหรือคลอด
เองตามธรรมชาติแล้วกินนมน้ำเหลืองหรือน้ำนมจากแม่ที่ติดเชื้อ ลูกแพะนั้นก็จะมีการติดเชื้อด้วย การ
ค้นพบครั้งนี้ชี้ให้เห็นว่า ลูกแพะไม่ได้ติดเชื้อในมดลูกหรือในระหว่างที่ผ่านช่องคลอด แต่จะติดเชื้อจากการ
กินนมน้ำเหลืองหรือน้ำนมจากแม่แพะที่ติดเชื้อ นี่แสดงให้เห็นว่าการควบคุมการกระจายของการติดเชื้อ
อาจจะกระทำได้โดยการแยกลูกแพะตั้งแต่เกิด และเลี้ยงลูกแพะด้วยนมเทียม
การแพร่หลายของโรค CAE
ลักษณะหนึ่งของโรค CAE ที่เป็นปัญหาต่ออุตสาหกรรมการเลี้ยงแพะที่สหรัฐอเมริกา คือการติด
เชื้อโรคจากการตรวจสอบทางโลหิตวิทยา จาก แพะจำนวน 1,160 ตัว จาก 24 รัฐ พบว่า 81% มีสาร
ภูมิคุ้มกันต่อโรค CAE จากการตรวจสอบแบบ the agar gel immunodiffusion (AGID) สัตว์ที่มีสาร
ภูมิคุ้มกันต่อไวรัส CAE นี้ คาดว่าได้เคยสัมผัสเชื้อหรือติดเชื้อมาก่อน ยกเว้นในลูกแพะอ่อนที่ได้รับสาร
ภูมิคุ้มกันจากนมนํ้าเหลืองของแม่ สิ่งที่แตกต่างของโรคที่เกิดจากเชื้อแบคทีเรียส่วนใหญ่ก็คือ เมื่อเจอสาร
ภูมิคุ้มกันในเลือดสูงสัตว์นั้นได้อยุ่ในระยะที่มีภูมิคุ้มกันเนื่องจากสารภูมิคุ้มกันได้ทำลายเชื้อแบคทีเรียไป
หมดแล้ว แต่สำหรับการติดเชื้อ CAE และรีโทรไวรัสชนิดอื่น ๆ นั้น สัตว์จะยังคงมีการติดเชื้อต่อไป ถึงแม้ว่า
จะมีระดับ titer ภูมิคุ้มกันอยู่ในระดับที่สูงก็ตาม ดังนั้นจึงเปน็ ไปได้ว่าสัตว์สว่ นใหญ่มีภูมิคุ้มกันเป็นบวก
ยังคงมีการติดเชื้ออยู่ อย่างไรก็ตามไม่ได้หมายความว่าแพะส่วนใหญ่จะแสดงอาการเป็นโรค CAE ยังไม่
ทราบสาเหตุแน่ชัดถึงปัจจัยที่ทำให้เกิดการแสดงอาการของโรค ในสัตว์ที่ติดเชื้อ
ปัญหาใหญ่ที่เกี่ยวกับการติดเชื้อของแพะในสหรัฐอเมริกาไม่ไช่อาการป่วยเป็นโรคทางคลินิก แต่
จะเป็นปัญหาเมื่อผู้ซื้อแพะและเจ้าหน้าที่ที่รักษากฎหมายจะมีทัศนะคติที่ไม่ดีต่อโรคนี้ เมื่อเจอแพะที่มีผล
การทดสอบของโรคเป็นบวก บางประเทศที่นำเข้าแพะจากสหรัฐอเมริกา เช่น ประเทศเคนย่าได้ปฏิเสธและ
ทำลายแพะที่มีผลภูมิคุ้มกันเป็นบวก เพราะส่งผลกระทบทางเศรษฐกิจของอุตสาหกรรมการเลี้ยงแพะ
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
v.udomsub + 5 + 10 เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: แต้ม + 5  สะสม + 10   ดูบันทึกคะแนน

- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

จังหวัด
ปัตตานี
ต้นฉบับโพสต์โดย TurnPro เมื่อ 9-3-2014 10:39
CAE ครับ โรคซีเออี : ข้อและสมองอักเสบในแพะ  ผมหาสาเหตุท ...

ขอบคุณครับ

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

9#
โพสต์เมื่อ 10-3-2014 14:46:20 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ใช่เลย ของผมเป้นทั้งแม่และลูก

จังหวัด
นครศรีธรรมราช
10#
โพสต์เมื่อ 10-7-2014 10:31:50 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แพะอายุ2ปีครับ
พันธ์ุผสม บอร์
เพศเมีย
ตอนนี้กำลังตั้งท้องสองเดือน

มีอาการ ขาอ่อนแรง ไม่ลุกเดินมา5วันแล้วครับ อีกอย่างกินเข้าไปแต่ไม่ถ่ายเลยครับตลอด5วัน ตอนนี้เริ่มผอมแล้วครับ ไม่ค่อยมีแรงเลย

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  ผมฉีด แคลเซียม ,คาโตซาล , วิตตามิน ad3e ,วิตตามินb1 ก็ยังไม่ดีขึ้นเลยครับ

จังหวัด
น่าน
11#
โพสต์เมื่อ 16-7-2014 09:35:22 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

12#
โพสต์เมื่อ 17-7-2014 14:52:44 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ตอนนี้แพะดีขึ้นยังครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 6-5-2024 00:47