สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1295|ตอบ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] ช่วยหน่อยคับบบบ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
กาญจนบุรี
แพะผมไม่รุเป็นไรอะคับ มีอาการขอบตาบวม เป็นก้อนขุ่นๆ ซึมไม่มีแรง ท้องมีอาการเหมือนบวมน้ำอะคับ ใครมีวิธีรักษาช่วยบอกผมหน่อยนะคับ .......
ขอบคุรล่วงหน้าคับ แพะที่มีอาการเดียวกันตายไป2ตัวแล้วคับ

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
ฉิบหายแล้ว...ไอ้อาการขอบตาบวม แล้วเป็นก้อนฯ เอาไว้ก่อน...ช่างมันอย่าไปแคร์
เอาไอ้ที่ท้องมีอาการบวมน้ำก่อน ไอ้ ๒ ตัวที่ตายไปก่อนหน้านั้นลิ้นจุกปากตายหรือเปล่า ถ้าจุกปากตายแสดงว่าท้องอืด...เป็นอาการต่อเนื่องจากอาการซึมและไม่มีแรง...
เคลียร์ที่ปลายเหตุ...อันเป็นสาเหตุที่ทำให้แพะตายก่อน...กรอกมันซ่ะ ด้วยโซดาปิ้งขนมปัง ๒ ช้อนชา ผสมน้ำเย็น ๑ ขวด M ๑๐๐ เอามันให้รอดจากอาการอาหารไม่ย่อยก่อน
จากนั้นค่อยมาเคลียร์กับคู่กรณี...แน่นอนขอบตาบวม แถมยังเป็นก้อน มันย่อมมองหาอาหารกินไม่เห็น...สุดท้ายไม่มีแรงเพราะไม่ได้กิน...อาหารเก่าที่กินเข้าไป ร่างกายย่อมไม่มีแรงย่อย...ท้องอืดตาย...ไม่ Sheep หายหรอก แค่แพะหายไป ๒ ตัว
ลองดูความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ ประกอบด้วยน่ะครับ

แสดงความคิดเห็น

บังจุกนรา  555555...  โพสต์เมื่อ 14-2-2014 12:15:10

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
รอท่านอื่นมาตอบอีกทีน่ะครับ พี่เจ้าของกระทู้

Rank: 1

จังหวัด
กาญจนบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย วชิรพล เมื่อ 11-2-2014 16:36
รอท่านอื่นมาตอบอีกทีน่ะครับ พี่เจ้าของกระทู้

...

คับ  พรุ่งนี้ว่าจะนัดปศุสัตว์มาดูให้อะคับ  มันมีอาการหลายตัวแล้วด้วยกลัวเป็นดรคติดต่ออะคับ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับจะลองทำดูคับ

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0175
จังหวัด
พังงา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

5#
โพสต์เมื่อ 12-2-2014 22:24:58 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
โซดาปิ้งขนมปังคืออะไรครับหมอ มั้นเป็นแบบไหน

แสดงความคิดเห็น

บังจุกนรา  เอาไว้หมักเนื้อแพะ....นุ่มดีแท้  โพสต์เมื่อ 15-2-2014 20:19:26
วชิรพล  มันคือ...โซเดียมไบคาร์โบเนต...ราคากิโลละ ๔๕ บาท หาซื้อได้ที่ร้านเบเกอร์ฯ  โพสต์เมื่อ 14-2-2014 17:59:42
วชิรพล  มันคือ...โซเดียมไบคาร์โบเนต...ราคากิโลละ ๔๕ บาท  โพสต์เมื่อ 14-2-2014 17:59:00
ทับปุดฟาร์มแพะ
http://www.facebook.com/ทับปุดฟาร์มแพะ
จำหน่ายแพะพันธุ์บอร์ และลูกผสมพันธุ์คาลาฮารี
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 21:46