สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1369|ตอบ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] สอบถามเรื่องอายุแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
แม่แพะ มีฟันแท้แล้ว 6 ซี่ เหลือฟันน้ำนมอีกข้างละ 1 ซี่ ถือว่าเป็นแพะแก่ยังครับ ถ้าจะซื้อมาทำแม่พันธ์ จะคุ้มไหม จะแก่เกินไปหรือเปล่า

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
อายุ 22-26 เดือนครับ ถามผมก็แก่อยู่ครับเพราะแพะจะเริ่มใช้งานแพะสาวที่ 1 ปีขึ้นไปแต่อันนี้ก็เกือบสองปี คิดอีกแบบคือคุณได้แพะที่จะเริ่มท้องสองครับ ประมาณนี้ลองดูเองว่าคุ้มค่าไหมครับ
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
ขอบคุณครับ

จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
หากเป็นผมจะพิจารณาสายพันธุ์ รูปร่าง เต้านม การถ่ายทอดไปสู่ลูก และราคา ประกอบการซื้อร่วมกับอายุ (แต่อายุก็สำคัญครับ ไม่ใช่ไม่สำคัญ) ถึงจะบอกได้ว่าคุ้มค่าหรือไม่ แต่หากพิจารณาเฉพาะอายุุ ผมว่าแพะอายุ 2.5-3 ปียังสามารถทำเป็นแม่พันธุ์ได้สบายๆ ผมคิดอย่างนี้ คือ สัตว์ทุกชนิดจะมีค่าสมรรถภาพทางการสืบพันธุ์(reproductive performance)และประสิทธิภาพการให้ผลผลิตดีที่สุดในช่วงอายุหนึ่งๆ ยกตัวอย่างเช่น แม่โคนม จะมีการให้นมและสมรรถภาพทางการสืบพันธุ์ดีที่สุดใช่วงท้องที่ 4 หรืออายุประมาณ 6 ปี หรือ โคพื้นเมืองก็เช่นกันจะมีแนวโน้มสมรรถภาพทางการสืบพันธุ์ดีที่สุดในช่วงท้องที่ 4 ดังนั้นแพะก็คงเป็นในทิศทางเดียวกัน หากแพะมีอายุ2.5-3 ปี ผมว่าโอกาสที่จะยังคงให้ลูกได้อีกหลายๆท้อง (parity)ก็มีมากนะครับ

แสดงความคิดเห็น

สมเกียรติ  ใช่เลยครับ คุ้มหรือไม่ต้องใช้หลายองค์ประกอบ  โพสต์เมื่อ 28-1-2014 12:01:19
jak  ขอบคุณมากๆครับ  โพสต์เมื่อ 26-1-2014 13:30:21

Rank: 3

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
5#
โพสต์เมื่อ 11-6-2014 07:23:46 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 3-5-2024 10:01