สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1971|ตอบ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] ลูกแพะอย่านมแล้วไม่ยอมกินหญ้า [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
เพชรบูรณ์
เรียนท่านผู้รู้ พอดีที่บ้านผมเก็บลูกแพะเพศผู้มาได้หนึ่งตัวครับที่ไร่บนภูเขา ถามหาใครก็ไม่มีใครรับเป็นเจ้าของ สงสารมันเลยเก็บเอามาเลี้ยง แรกๆ เลี้ยงด้วยนมวัวสดครับ วันละ 1-1.5 กิโลกรัม ผ่านไปได้ซักสองอาทิตย์ ก็เริ่มซึมเศร้า นมไม่กิน มีอาการขบฟันตลอดเวลา ท้องข้างซ้ายมีลักษณะ บวมผิดปกติ มีอาการสำรอกน้ำเมือกออกมา เปิดดูในอินเตอร์เน็ต ได้ทราบว่า เป็นการให้โปรตีนมากเกินไป ผมจึงให้หยุดนม แต่เนื่องจากกระเพาะของแพะใข้จุลลินทรีย์ทำให้หญ้านิ่มและอาการที่เป็น ก็เกิดเพราะจุลลินทรีย์ในกระเพาะตายเฉียบพลัน ผมจึงเอานมเปรี้ยว บีทาเก้น ฉีดใส่ปากให้กินวันละ 0.5ขวด ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วครับ กลับมาวิ่งเล่นเหมือนเดิม ปัญหาคือ ไม่ยอมกินหญ้าแห้งหรือฝางครับ กินแต่น้ำ มองดูแล้วเหมือนแพะจะหิว แต่ไม่ยอมกิน ไม่ทราบว่ามาจากสาเหตุใด คุณแม่ผมแกล้งลองเอาพวกขนมขบเคี้ยวให้กิน
โดยหักเป็นขิ้นเล็กๆ ก็กินเฉยเลย ผมเอาฟางฉีกเป็นชิ้นเล็กๆยัดใส่ปากก็เคี้ยวอยู่สามสี่ที่ก็คายออก ไม่ทราบว่ามาจากสาเหตุใดที่ลูกแพะไม่ยอมกินหญ้าครับ ลูกแพะตอนนี้อายุได้ 4 สัปดาห์ กว่าๆแล้วครับ ขอบคุณครับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0251
จังหวัด
อุดรธานี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

หญ่าสด ไม่
ต้องให้มากค่อยๆให้ แล้วค่อยๆเพิ่มจำนวนเอาครับ
วัฒนะฟาร์ม       G.S.A. 0251
ติดต่อได้ที่ อ.หนองแสง จ.อุดรธานี
จำหน่ายแพะพันธุ์บอร์เลือดสูง  ราคาถูกๆ
โทร 0833513800 คุณ ธง ครับ
แพะทุกตัวมีประวัติการเกิดที่แน่นอน

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

ลูกแพะอายุเท่าไรครับ ต้องมีน้ำสะอาดให้กินตลอดทั้งวัน นมป้อนแค่เช้ากลางวันเย็นพอครับแล้วค่อยลดเหลือเช้าเย็นครับ
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

ลองปล่อยให้หัดแทะหญ้าเองก่อนครับ ถ่ายรูปมาดูบ้างสิครับตัวเท่าไหนแล้ว

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ปัตตานี
5#
โพสต์เมื่อ 24-4-2014 03:25:10 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เนื่องจากแพะเล็ก มีจุลินทรีย์ในกระเพาะรูเมนยังมีไม่มากพอที่จะย่อยเยื่อใยครับ เริ่มแรกค่อยๆให้หญ้าครับแต่เสริมด้วยอาหารข้นที่มีโปรตีนมากกว่า 18 % เนื่องจากแพะเริ่มหย่านมจะทรุดโทรมเนื่องจากมีการเปลี่ยนแปลงของอาหารครับ และควรผสม EM ในนํ้าดืมให้ลูกแพะหย่านมดื่มเพื่อเพิ่มจุลินทริย์ให้มีประสิทธิภาพการย่อยอาหารที่ดีขึ้นครับ

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

6#
โพสต์เมื่อ 25-4-2014 16:34:50 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แพะอย่านมน่าจะ2-3เดือนแล้วมั้ง อายุขนาดนี้ต้องกินหญ้าเป็นแล้วทุกตัว
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 17:22