สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1896|ตอบ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แพะไม่ยอมกินกับพื้นดิน แก้ไขอย่างไรคร้าบ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ราชบุรี
พอดีผมได้ซื้อแพะมาครับ จากการสังเกตมันไม่ยอมกินบนพื้นดิน ต้องให้มันกินบนเพิงไม้  บางครั้่งถ้าตกลงพื้นก้อไม่ยอมกินครับ ผมจะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ  พอดีผมจะต้องเตรียมการสับกระถิน และให้อาหารเป็นไซเลจบ้างอะครับ แต่จะหักดิบให้กินแบบสับเลย ก้อสงสาร เพราะแพะที่ซื้อมามันไล่ทุ่ง มีวิธีไหนที่จะช่วยได้บ้างครับ (สงสัยต้องให้กินแบบสับตลอด) แล้วค่อยเสริมเป็นกระถินของสดบ้าง  ขอบคุณมากๆๆครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าแพะมันอิ่มไหม เพราะเช้าผมให้อาหาร เย็นผมค่อยกลับมา รบกวนสอบถามด้วยนะครับ อย่าว่าผมโง่เลย ผมยังไม่มีประสบการณ์คร้าบ

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0012
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

การกินของแพะกับแกะต่างกันครับ  แพะกินของสูงไม่กินของต่ำเช่นพาดกระถินให้กินเมื่อทำตกจะไม่กินส่วนแกะจะกินของต่ำหรือกระถินที่ตกดินแกะจะเล็มหญ้าที่ติดดิน ถ้าจะช็อปกระถินให้แพะกินก็ใส่ในรางให้กินได้แกะก็กินได้ครับ  แพะเมื่อกินอี่มแล้วมันก็จะหยุดกินแล้วก็ยืนเคี้ยงเอื้องครับดูจากท้องก็รู้ครับพุงกางเหมือนจะแตกทำนองนั้นครับ
ห้วยเกรียบ ฟาร์มแพะ-แกะ (หน้ายูเทิร์นบ้านห้วยเกรียบ)
ถ.เพชรเกษม กม.394-395  อ.บางสะพาน จ.ประจวบฯ

สมาชิก   - ชมรมผู้เลี้ยงแพะ-แกะจังหวัดประจวบคีรีขันธ์

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ชลบุรี
สอบถามหน่อยนะครับ แล้วถ้าสับกระถินแล้วใส่ราง แล้วแพะกินใบกับก้านอ่อนสีเขียวๆหมดแล้ว แต่ก็จะเหลือเศษก้านแข็งสีขาวๆอยู่ ถ้าแพะไม่อิมมันจะกินเปล่าครับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
วิธีการเลี้ยงคล้ายกับที่ผมกำลังเลี้ยงอยู่นะครับ สับกระถินใส่รางแต่น้อยแล้วทิ้งไว้ให้ วันนี้มันไม่กิน พรุ่งนี้ทำเหมือนเดิม คาดว่ากลับมากระถินคงไม่เหลือติดรางครับ ส่วนก้านสีขาวแข็งๆของกระถินที่เหลือติดราง แพะคงไม่สามารถกินได้นะครับ ไม่เช่นนั้นคงไม่เหลือกิ่งขาวๆให้เราเก็บไปเผาถ่านเป็นแน่แท้
สังเกตุดูซิครับว่าแพะแทะแค่เปลือกกระถิน แต่ไม่กินลำต้นหรือกิ่งขาวๆ ที่แทะแล้ว
แต่ยังไงเลี้ยงแบบยืนโรงก็หาพื้นที่ว่างๆให้แพะได้ออกกำลังวิ่งเล่นบ้างนะครับ
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
ราชบุรี
5#
โพสต์เมื่อ 22-6-2012 14:47:17 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคุณทุกท่านมากๆๆคร้าบ ผมจะลองไปปรับใช้นะคร้าบ

จังหวัด
ราชบุรี
6#
โพสต์เมื่อ 22-6-2012 14:50:11 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ครับผมก้อมีอีกปัญหาหนึ่งครับ พอดีช่วงเย็นผมจะไล่ให้ลงกินแปลงหญ้า แต่จากการสังเกตแพะไม่ยอมกินเลยครับ เป็นเพราะอะไรครับ หรือว่าแพะที่ซื้อต่อมาไม่ชอบกินหญ้าครับ รบกวนทุกท่านอีกครั้งครับ

จังหวัด
ชลบุรี
7#
โพสต์เมื่อ 22-6-2012 15:57:58 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคุณครับผม

จังหวัด
ชลบุรี
8#
โพสต์เมื่อ 22-6-2012 16:58:17 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ส่วนของผมใช้ตัดวางบนแคร่ให้อย่างเดียว เพราะถ้าใช้เครื่องสับก็เหลือเป็นเศษก้านแข็งๆอยู่ดี
ให้มันเหลือเป็นต้นๆผมว่าเก็บทำความสะอาดง่ายดี ( ไม่ต้องลงทุนเครื่องสับราคาแพงๆด้วยครับ )
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 28-4-2024 01:14