สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1455|ตอบ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ภาคเหนือ] เด็กเลี้ยงแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
เชียงใหม่
ฟาร์มของผมใม่มีชื่อครับ จิงๆอย่าเรียกว่าฟาร์มเลยครับ เป็นคอกแพะในเชียงใหม่ มีแพะประมาณ100ตัว บวกลบไม่เกิน20 คอกของเราจะขายเป็นเนื้อส่งตามร้านอาหารเป็นหลักครับ ผมสนใจธุรกิจนี้ตั้งแต่ผมอายุ14ครับ ซึ่งตอนนี้ผมอายุ16 ครับ แต่ธุรกิจนี้มีมาตั้งแต่พ่อผมครับ เริ่มเลี้ยงจากแพะ 4 ตัว และซื้อขายกับคนในจนเติบโตมาถึงคนนอก แต่ก็ยังใช้วิธีการแบบเดิมๆ คือการบอกต่อไปเรื่อย พ่อของผมจะเป็นคนที่ว่า ไม่มาซื้อก็ไม่ใปขายครับ ก็เป็นนิสัยของแกแหละครับ ผมจึงมองเห็นว่าจิงๆ ธุรกิจของพ่อผมจะบูมใด้มากกว่านี้และนี่เป็นเหตผลที่ผมเข้ามาวุ่นวายกับเรื่องของพ่อผมครับ กลับเข้าเรื่องดีกว่าครับ แพะบ้านเราจะมีตัวผู้เป็น 2/3 ของตัวเมียครับ น้ำหนักเฉลี่ยอยู่ที่ 25 กิโลกรัมครับ จิงๆผมเป็นแค่คนเลี้ยงแพะครับ แต่ก็ยั่งว่าล่ะคครับดูพ่อผมสิครับ ไม่เคยมีความรุ้ แต่ตอนนี้ขึ้นชื่อว่าเป็นที่ๆขายเนื้อแพะได้คุณภาพชื่อดังในเชียงใหม่ ที่โรงแรมและภัตราคารในเชียงใหม่ สนใจและเชื่อถือโดยไม่ต้องผ่านการควบคุมของกรมปศุสัตว์ แต่มันก็ไม่น่าใว้ใจอยู่ดีแหละครับ ทุกสิ่งล้วนแต่ต้องพิสูจครับ. คอกของเราอยู่ที่ หมู่3 ตำบลสันกลาง อำเภอสันกำแพง จังหวัดเชียงใหม่ เบอโทร 0820297540

จังหวัด
เชียงใหม่
ผมใม่เคยคิดว่าผมโตแล้วหรอกครับ ผมแค่อยากรับช่วงต่อจากคุณพ่อ ที่กำลังเหนื่อยครับ คนที่ทำงานตามคุณพ่อจะเข้าใจความรุ้สึกนี้ครับ

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นราธิวาส
สุดยอดเลยค่ะ สำหรับความคิดของหนุ่มน้อยอายุ 16

Rank: 3

จังหวัด
เชียงใหม่
ต้นฉบับโพสต์โดย Aymanfarm เมื่อ 11-1-2014 22:08
สุดยอดเลยค่ะ สำหรับความคิดของหนุ่มน้อยอายุ 16
...

เป็นคอกเดียวกับบังเปี็ยกรึเปล่าครับ

จังหวัด
เชียงราย
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 11:03