สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: TurnPro
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] คลินิกแพะแกะ โดยหมอบุ๊ค [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ราชบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 12-10-2017 20:06:59 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
รบกวนถามคุณหมอด้วยน่ะค่ะ มีปัญหามากเลยค่ะแล้วนานมากแล้วยังไม่หายสักทีนะค่ะ
1.แพะ อายุประมาณ 1ปี ไม่ท้องค่่ะ (ส่วนมากที่เป็นจะรุ่นหนักประมาณ 20 กิโลกรัมค่ะ)
2.อาการขนร่วง(เป็นหย่อมๆ) ผอมแกน ดูเหมือนไม่ค่อยแข็งแรงค่ะแต่กินหญ้าได้ตามปกติ ผิวหนังแห้ง บางตัวผิวหนังเป็นเหมือนแผลตกสะเก็ด(คล้ายขี้เรื้อน)
3.เป็นได้ประมาณ5-7เดือนแล้วค่ะ เป็นประมาณ 10 กว่าตัวค่ะ อยู่ในฝูงเดียวกันเลยค่ะ
4.ยาที่ฉีดให้ไปชื่อว่า Zootamec Plus ค่ะ
5.ฉีดยา 0.5 มิลลิลิตร ต่อ 1 ตัวค่ะ
6.ตอนแรกขนสวยมากดูแล้วก็ไม่น่าจะเป็นอะไรนะค่ะ พอหลังๆขนก็เริ่มบางๆแล้วพอนานๆขนก็ร่วงเป็นหย่อมๆเลยค่ะ เหมือนจะโตช้าด้วย คือตัวเล็กกว่ารุ่นเดียวกันนะค่ะ บางตัวเป็นถังผิวหนังค้อนข้างหนังคือผิวหนังเป็นแผลแล้วมีกลิ่นเหม็นด้วยค่ะ
   ยังไงขอรบกวนคุณหมอหาคำตอบให้ด้วยน่ะค่ะ เพราะไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงแล้วค่ะ ขอขอบพระคุณ ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ
่june
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 3-5-2024 16:52