สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: TurnPro
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] คลินิกแพะแกะ โดยหมอบุ๊ค [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
นายสัตวแพทย์ นันทวัฒน์ นุ่นหรน จบจากคณะสัตวแพทยศาสตร์ จุฬาฯ ครับ
พึ่งจบมาได้ปีหนึ่งครับ แต่มีความสนใจด้านสัตว์เคี้ยวเอื้องเป็นพิเศษ จึงขออาสามาช่วย
ผู้เลี้ยงแพะแกะตอบคำถามครับผม เกี่ยวกับด้านการรักษา การป้องกัน และการใช้ยาต่างๆ
เพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดด้านการใช้ยาครับ เพราะป้องกันการดื้อยาในอนาคตครับ
เราจะได้มียาใช้กันหลากหลายครับ
ขอฝากตัวไว้นะที่นี้ด้วยครับ จะพยายามหาบทความดีๆมาให้ทุกๆเดือนนะครับ

ใครมีเคสปัญหาอะไรรบกวนกรอกรายละเอียดตามนี้นะครับเพื่อจะได้ง่ายต่อการตอบคำถามครับ
1 ถ้ามีรูปภาพให้แนบประกอบมาด้วยนะครับ
2 สัตว์พันธุ์ไหน อายุเท่าไหร่ ท้องอยู่หรือไม่
3 อาการเป็นอย่างไร บอกให้มากที่สุดครับ
4 เป็นมาได้กี่วันแล้ว แล้วเป็นกี่ตัว ครับ ในฝูงเดียวกันไหม
5 รักษาอะไรไปบ้างและให้ยาตัวไหนครับ รบกวนอ่านชื่อยาข้างขวดมาพิมพ์บอกเลยนะครับว่าชื่ออะไร ถามเพิ่มอีกนิดด้วยว่าให้ขนาดยาอย่างไร เช่น 10 ซีซี ต่อ ตัว
6 อื่นๆที่ต้องการบอกเพิ่มครับ ยิ่งบอกได้เยอะยิ่งทำให้การวินิจฉัยเพื่อรักษาแม่นยำมากขึ้นครับ

ใครจะปรึกษาขอให้ใจเย็นพิมพ์รายละเอียดให้ครบตามที่ผมบอกอย่างน้อยให้ได้มาที่สุดให้ครบ 6 หัวข้อที่ผมตั้งไว้ให้ครับ เพื่อประโยชน์ของท่านและผมด้วย

สุดท้ายขอความกรุณาโพสต์ถามเรื่องโรคในกระทู้ของหมอก้องและของผมสองอันพอได้ไหมครับเพราะจะทำให้กระทู้ไม่รกบอร์ดและวิธีรักษาของสองคนได้อยู่อัพเดทให้ผู้อื่นได้ศึกษาเรื่อยๆครับ
ไม่ใช่อยากจะถามอะไรก็ตั้งกันเองใหม่หมดกระทู้ดีๆที่รวมการรักษาไว้แล้วก็ตกไปครับ
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม ย่อ เหตุผล
Ekachaiyan + 5 เห็นด้วยมากๆ

คะแนนรวม: แต้ม + 5   ดูบันทึกคะแนน

- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

จังหวัด
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 18-1-2014 17:03:56 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย loongthong เมื่อ 15-1-2014 15:11
อยากทราบว่าลูกแพะเกิด​ใหม่ราว 1เดือนมีขอบตา​เป็นขุย ...

อย่างแรกเลยนะครับ ไอเวอร์เมคติน ฉีดได้ในแพะอายุ 2 เดือนขึ้นไปนะครับ จะปลอดภัยที่สุด
จากอาการที่กล่าวน่าจะเกิดจากพวกไรต่างๆครับ ซึ่งการรักษานั้นใช้
ยาที่ชื่อว่า taktic แทคติก ครับ ตัวยาของมันเอาไว้จัดการพวก แมลงต่างต่าง ไร เหา ได้หมด
โดยกวิธีการใช้ฉีดพ่นที่ตัวสัตว์ได้เลยครับ โดยใช้ แทคติก 3 cc ผสมน้ำ 1 ลิตรพ่นตัวให้ทั่วครับ
โดยดูว่าอาการดีขึ้นไหมแต่ส่วนใหญ่พ่นไม่เกินสองครั้งก็จะหายครับ
แล้วให้แพะอายุสองเดือนขึ้นไปจึงค่อยใช้ไอเวอเมคฉีดแทนครับ
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

จังหวัด
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 18-2-2014 21:01:17 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย แพะเพชร เมื่อ 13-2-2014 10:25
แพะซาแนนเพศเมียอายุประมาณ 2ปีกว่า ไม่มีลูกน่าจะเป็น ...

ถ้าถาม ณ ตอนนี้ไม่ลุกมาสองเดือนผมว่า น่าจะมีโอกาสลุกยากแล้วครับเนื่องจากกล้ามเนื้อขาน่าจะเสียแล้วเป็นประมาณขาลีบลงไปครับ สาเหตุอันนี้ผมบอกไม่ได้แน่ชัด ถามเพิ่มเติมว่าลองจับลุกดูแล้วเป็นยังไงบ้างมันล้มเลยหรือยังพยายามยืนอยู่ครับในช่วงที่นอนยาวๆใหม่ๆ ขอส่วนนี้เพิ่มเติมและรบกวนดูขาตอนนี้ว่าเป็นอย่างไรสภาพยังดีอยู่ไหม ขาลีบไหม ประมาณนี้ครับ

จังหวัด
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 18-2-2014 21:04:52 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย วีระนันท์ฟาร์ม เมื่อ 13-2-2014 22:05
ผมพึ่งหัดเลั้ยงแพะใหม่...อาการแพะชอบป่วยเปนโรคท้องเ ...

พยาธิใบไม้ในตับ
พบในตับและท่อน้ำดีของแพะ ขนาดตัวยาว 25 – 75 มิลลิเมตร กว้าง 12 มิลลิเมตร มีวงจรชีวิตคือตัวอ่อนที่ฟักออกมา จากไข่พยาธิจะเข้าไปเจริญเติบโตในหอยน้ำจืด ใช้เวลาเจริญเติบโตในหอย 4 – 7 สัปดาห์ กลายเป็นตัวอ่อนว่ายออกมาจากหอยมาเกาะวัชพืชน้ำ และกลายเป็นตัวอ่อนระยะติดโรค รอให้แพะมากิน ความรุนแรงส่วนใหญ่จะเกิดขึ้นขณะที่ตัวอ่อนของพยาธิเดินทางไปที่ตับ จะเกิดโรค 2 ชนิดคือ ชนิดเฉียบพลัน และชนิดรุนแรง เนื้อตับจะถูกทำลายอย่างมาก มีเลือดตก ในช่องท้อง ซึ่งมักพบในแกะ แพะที่ป่วยจะไม่อยากเคลื่อนไหว หายใจลำบาก แสดงอาการเจ็บปวดบริเวณท้องเมื่อถูกสัมผัส และพยาธินี้ทำให้การย่อยอาหารไม่ดี ส่งผลต่อการเจริญเติบโตและผลผลิต เช่น เนื้อ และ ปริมาณนม เป็นต้น

จากข้อมูลนะครับคือแสดงว่าท่านใช้แปลงหญ้าเดิมหรือไม่และมีโปรแกรมการถ่ายพยาธิไหมครับ ไม่เช่นนั้นโรคจะหมุนเวียนไปเรื่อยๆ ถ้าท่านไม่ตัดวงจรชีวิตพยาธิครับ เปลี่ยนแปลงหญ้าที่สัตว์กินด้วยครับทุกสองเดือนประมาณนี้ครับ
และมาจัดโปรแกรมถ่ายพยาธิกันใหม่ต้องใช้ยาถ่ายแบบผสมอาหารตัวแรงๆเข้าไปให้ครับเช่น flubendazole ตัดวงจรแล้วค่อยเข้าโปรแกรมยาฉีดไอเวอเมคตินครับ

แสดงความคิดเห็น

วีระนันท์ฟาร์ม  ขอบคุณครับ  โพสต์เมื่อ 20-2-2014 02:02:58

จังหวัด
5#
โพสต์เมื่อ 20-9-2014 11:01:26 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ืnana เมื่อ 6-5-2014 13:36
เรียนคุณหมอ คือแพะที่คอกมีอาการไอโคกแห้งๆบ่อยๆ เป็น ...

ใครมีเคสปัญหาอะไรรบกวนกรอกรายละเอียดตามนี้นะครับเพื่อจะได้ง่ายต่อการตอบคำถามครับ
1 ถ้ามีรูปภาพให้แนบประกอบมาด้วยนะครับ
2 สัตว์พันธุ์ไหน อายุเท่าไหร่ ท้องอยู่หรือไม่
3 อาการเป็นอย่างไร บอกให้มากที่สุดครับ
4 เป็นมาได้กี่วันแล้ว แล้วเป็นกี่ตัว ครับ ในฝูงเดียวกันไหม
5 รักษาอะไรไปบ้างและให้ยาตัวไหนครับ รบกวนอ่านชื่อยาข้างขวดมาพิมพ์บอกเลยนะครับว่าชื่ออะไร ถามเพิ่มอีกนิดด้วยว่าให้ขนาดยาอย่างไร เช่น 10 ซีซี ต่อ ตัว
6 อื่นๆที่ต้องการบอกเพิ่มครับ ยิ่งบอกได้เยอะยิ่งทำให้การวินิจฉัยเพื่อรักษาแม่นยำมากขึ้นครับ

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมครับผม

จังหวัด
6#
โพสต์เมื่อ 20-9-2014 11:03:03 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ืnana เมื่อ 6-5-2014 13:36
เรียนคุณหมอ คือแพะที่คอกมีอาการไอโคกแห้งๆบ่อยๆ เป็น ...

ผมมองเป็นการติดเชื้อแบคทีเรียมากกว่าพยาธิครับผม น่าจะเกี่ยวกับปอดติดเชื้อ การรักษาเบื้องต้นใช้ยาฉีดก่อนจำพวก เซฟบวกเจนต้ามัยซิน หรือไทอะมูลินก่อนครับ เพราะยาสองตัวนี้จะเน้นช่วยรักษาทางเดินหายใจได้ครับ

จังหวัด
7#
โพสต์เมื่อ 17-10-2014 20:28:32 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย เต็งหนึ่งฟาร์ม เมื่อ 17-10-2014 15:51
" เต็งหนึ่งฟาร์ม  "
ยอดเยี่ยมมากครับคุณหมอ บุ๊ค  แบบนี ...

ก็ได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่ายครับ ผมก็ได้ฝึกวิชาความรู้ที่ได้เรียนมาครับ ผู้เลี้ยงก็ได้ประโยชน์ในเรื่องทำต้องการคำตอบครับ ซึ่งก็จะมีทั้งพอใจกับความตอบไปรักษาหายบ้าง หรือไม่หายบ้าง ก็ไม่อยากให้ถือโทษอะไรกันครับ เพราะผมไม่ได้เห็นตัวแพะก็ตอบเท่าที่ได้ข้อมูลมาจากผู้เลี้ยง ก็จากพยายามแยกปัญหาที่อาจก่อโรคให้ได้มากที่สุดครับ ยังไงจะขออนุญาตแวะเยี่ยมเยียนไปหาครับผม

จังหวัด
8#
โพสต์เมื่อ 8-11-2014 08:08:45 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย sudtaya เมื่อ 5-11-2014 15:32
รบกวนถามคุณหมอครับมีวิธีรักษานิ้วในแพะไหมครับ ตั้ง ...

จุดแรกนิ่วมีสองแบบนี้ครับ ที่เกิดจากการสะสมของ 1 ผลึกฟอสฟอรัส 2 แคลเซียม
สาเหตุหลักๆ อาหารที่เราให้ทานมี แคลเซียมหรือฟอสฟอรัสมากเกินไปครับ รวมทั้งแหล่งน้ำที่สัตว์ดื่มด้วยต้องเช็คตรงนี้
เเละถ้าสัตว์ได้รับเยื่อใยน้อยจะยิ่งแสดงอาการไวมากขึ้น ถ้าวิธีแก้ไบเบื้องต้น 10 g ammonium chloride ทุกวันผสมกันน้ำ 40 ml กรอกปากตัวที่มีอาการเป็นครับ ถ้ามั่นใจว่าเป็นนิ่วจริง มันจะเข้าไปช่วยสลาย ก้อนนิ่วลงได้บางส่วนครับผม
ถ้าให้ดีเช็คเรื่องน้ำและอาหารครับ จะเป็นการป้องกัระยะยาวที่ดีที่สุด

จังหวัด
9#
โพสต์เมื่อ 8-11-2014 08:13:51 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ยายแก่เลี้ยงแกะ เมื่อ 5-11-2014 19:07
น้องแกะตัวผู้ อายุสามขวบ อ้วนมาก ไม่ยอมกินอะไรเลยนอ ...

ลักษณะท้องมีอาการบวมช่วงท้องอะไรเพิ่มเติมขึ้นมาไหมครับ
ลักษณะอาการไม่เด่นชัดมากอยากให้ลองดูว่ามีอาการเหมือนเตะท้องตัวเองอะไรเพิ่มเติมไหมครับ
เป็นตัวเดียวหรือหลายตัว รูปพอมีไหมครับ ตอนนี้ยังไม่สามารถบอกได้ชัดเจนว่าเป็นอะไรแต่
ถ้าไม่กินอะไรมาสามสี่วัน ควรมีการให้น้ำเกลือแล้วเราผสมวิตามินบีรวม เข้าไปครับในผ่านผิวหนังหลังคอก็ได้ครับ ไม่เช่นนั้นแกะจะทรุดหนักเรื่อยๆจะตายเอาก่อนจากขาดอาหารครับ

จังหวัด
10#
โพสต์เมื่อ 11-11-2014 16:39:52 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ยายแก่เลี้ยงแกะ เมื่อ 10-11-2014 11:51
หาหมอสี่ครั้ง IV Steroid Antibiotic etc......ทุกอย่าง
ค่าหมอ ค่ายา ...

เอื้อมรุ่นน้องผมครับ ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ แล้ว ณ เวลานี้ยังมีแพะเลี้ยงอยู่อีกไหมครับผม

จังหวัด
11#
โพสต์เมื่อ 14-11-2014 07:48:01 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ยายแก่เลี้ยงแกะ เมื่อ 12-11-2014 19:06
รีดนมจากแม่แกะ นมมีสีชมพู ไม่ขาวเหมือนมีเลือดผสม ไม ...

อย่างแรกเลยนะครับ นมแพะที่บอกเป็นสีชมพูไม่ควรให้ลูกทานครับแสดงว่ามีความผิดปกติอะไรบางอย่าง
ลองจับที่นมแม่ใกล้หัวนมไล่ขึ้นไปดูนะครับ ถ้าบวมแบบเต่งน้ำเหมือนลูกโป่งใส่น้ำให้หายาแมสแก้เต้านมอักเสบที่ใช้ในวัวนมมาสอดได้ครับ หรือจะฉีดยากลุ่มเอ็นโรให้ครับผม
นมที่จะให้ลูกแนะนำง่ายไปคลินิคหมาแมวขอซื้อ นมแพะกระป๋องที่เอาไว้ให้ลูกสัตว์มาให้ดื่มครับ ถามว่าดื่มเท่าไหร่ ก็ให้ดื่มจนลูกแพะอิ่มไปเองครับตอนนี้ให้ใช้นมนี้ไปเรื่อยๆเลยครับจนแข็งแรงดี ถ้าดูแพะอ่อนแรงเหมือนขาดน้ำลองจับผิวหนังดู ให้แคลเซียมโบโรเข้าใต้ผิวหนังดูครับผม
เพราะการผสมไข่ไก่ น้ำตาลผมมองว่าไม่ดีครับเพราะรูปแบบการดูดซึมในแพะไม่เหมาะสมครับ บวกกับน้ำตสลที่คนกินมันจะเป็นตัวดึงน้ำทำให้เกิดอาการท้องเสียได้ครับ
ถ้าเป็นเคสด่วนโทรมาปรึกษาได้นครับ 0897964871
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 02:25